ใช้โปรแกรมอะไรดูไฟล์ DVD คับ

keep_kim's picture
379
ผมได้ไฟล์แผ่น DVD มาจากเพื่อนคับ แล้วทีนี้จะเปิดดู ก็เปิดเหมือนเล่นในเครื่องเล่น DVD ไม่ได้อ่ะคับ แบบว่าอยากให้มันมี เมนู ให้เลือกแล้วก็ดูยาว ๆ ไปได้น่ะคับ
ถ้าเป็นใน Windows ผมเปิดจาก Window Media Player แล้วมันก็จะขึ้นเป็นเหมือนกับเล่นในเครื่องเล่นเลยคับ

ทีนี้ผมก็ลองโหลด WMP ของ MacOS มาลง แต่ก็ไม่สำเร็จ ลองเปิดใน app DVD Player ก็ไม่สำเร็จ ลองโยนเข้า Front Row ก็ไม่สำเร็จ แอบเคือง

หรือว่าผมต้องไรท์มันออกมาก่อนถึงจะดูได้จิง ๆ คับ หรือว่ามีโปรแกรมจำวพวก Mount มันให้เป็นเหมือนใส่แผ่น สงสัย? สงสัย? สงสัย?

ขอบคุณคับผม

ikok's picture
10285
VLC ครับ

ยิ้ม ผมใช้ตัวนี้แทนประจำครับเวลาเปิดดูใน Apple DVD Player ไม่ได้

โหลดที่นี่ครับ
http://www.videolan.org/vlc/download-macosx.html

minemind's picture
3876
XBMC อีกตัวฮะ

XBMC อีกตัวฮะ แต่ผมไว้ใช้ดูแต่ไฟล์ mkv

keep_kim's picture
379
ขอบคุณค๊าบบบ จะลองดูคับผม

ขอบคุณค๊าบบบ จะลองดูคับผม มีความสุข

nidku53's picture
88
แผ่นที่ได้มาข้างในเป็นไฟล์อะไ

แผ่นที่ได้มาข้างในเป็นไฟล์อะไรครับ .iso?? เพราะเห็นบอกว่าเป็นไฟล์แผ่น DVD แสดงว่ายังไม่ได้ write ลง DVD Movie แบบนั้นต้อง mount ก่อน โดยการ double click จากนั้นจะใช้โปรแกรมอะไรดูก็แล้วแต่ครับ