สร้างเว็บ

notekungs's picture
116
อยากทราบว่าพี่ ก๊อก ใช้ app หรือ โปรแกรม อะไรสร้างเว็บ อ่ะครับ พอดีกำลังสร้างเว็บอยู่อ่ะ ผมใช้ app iweb สร้าง มันใช้มันได้ดัังใจ >,<
แล้วเพื่อน ๆ และครับใช้โปรแกรม อะไรกันบ้าง พอดีมองหาโปรแกรมสร้างเว็บอยู่

minemind's picture
3876
พี่ก๊อกใช้ drupal ครับ ต้องลง

พี่ก๊อกใช้ drupal ครับ ต้องลง MAMP ด้วย

Nu-eMMa's picture
1837
ช่างเป็นกระทู้

ที่เอ็มคิดว่าตอบได้นะ 5555

ตอนนี้ที่เอ็มใช้ ก้อ จำลองเครื่องเซอร์เวอร์ก้อ MAMP ค่ะ ( ประกอบไปด้วย Mysql Apache ) และถ้าใช้ตัวนี้ไม่ต้องนั่งหา www นะค่ะ มันใช้ชื่อ ว่า htdocs ค่ะ

ตัวอื่นเอ็มก้อลองนะแต่ใช้กะ Mac ตัวนี้ดีสุดค่ะ

ส่วนโปรแกรมสร้างเว็บนี้ เอ็ม ก้อดรีมค่ะ php ก้อเขียนเอง 555

โปรแกรมช่วยก้อคงจะเป่น พวก CMS นะค่ะ แต่ถ้าแนะนำ ถ้าจะทำเว็บที่ไม่มีความซับซ้อนด้านระบบ

สร้างขึ้นเองดีกว่าค่ะ เพราะยิ่งคนที่ไม่ชำนาญด้านการเขียนเว็บไปใช้ CMS อาจจะต้องใช้เวลาศึกษานาน

เพราะบ้างระบบ มันมีมากเกินขอบเขตที่เราต้องการ ทำให้เสียเวลาไปป้าวๆค่ะ ลองสร้างเองดีไซด์ เอง สนุกกว่าค่ะ ^0^

ikok's picture
10285
ตอบครับ

เว็บเป็นเทคโนโลยีที่เกิดขึ้นจากการรวมเอาเทคโนโลยีหลาย ๆ อย่างมาคล้องเรียงกัน แล้วทำให้เขาทำงานได้ต่อเนื่องกัน ส่วนใหญ่จะเป็น html ที่จะมีภาพประกอบหรือวิดีโอประกอบบ้างตามแต่เราจะต้องการ แต่หลัก ๆ ร้อยละ 99.99 ของเว็บในสารบบทุกวันนี้เป็น html ครับ มมม.ก็เป็นหนึ่งในนั้น

จริง ๆ จะใช้โปรแกรมอะไรก็ได้ครับ ที่เขียน html ได้ เพราะเว็บเป็น html แต่มีบางส่วนของระบบที่ผมเลือกใช้พวก CMS ซึ่งพวก CMS นี้เอาไว้จัดการเนื้อหาบนเว็บที่มีเยอะ ๆ ได้ง่ายกว่ามานั่งเขียน html สำหรับเว็บทีละหน้่า

โปรแกรมที่ผมใช้นะ แยกเป็นสองส่วน คือส่วนที่ทำระบบ กับส่วนที่จัดการเนื้อหา/ภาพประกอบ ผมจะลองแยกให้นะครับ (เท่าที่จำความได้และไม่ลำดับก่อนหลังนะครับ)

โปรแกรมเกี่ยวกับระบบเว็บ

• ตัวโครงระบบเว็บใช้ drupal ครับ เป็น cms ยี่ห้อนึงในท้องตลาดที่มีเหตุบังเอิญให้ผมเลือกใช้เมื่อนานมาแล้ว และเขาก็ตอบสนองสิ่งที่ผมต้องการได้ดีอยู่ ก็เลยใช้ต่อมาเรื่อย ๆ จนปัจจุบัน
  • theme หรือว่าหน้าตาเว็บใช้ theme เปล่าชื่อ zen แล้วมาทำหน้าตาเกือบทั้งหมดเอง
  • dash-code : เป็นโปรแกรมที่มากับ OS X ผมคิดว่าน่าจะเป็นส่วนหนึ่งของ xcode ผมเอาไว้แก้ html, css ในตอนแรก แต่ตอนนี้ไม่ได้ใช้แล้ว เพราะข้อจำกัดค่อนข้างเยอะ
  • ตอนหลังผมทำ html, css, php, javascript ในโปรแกรมชื่อ Espresso ครับ
  • ผมใช้ Cyberduck สำหรับ FTP
  • ใช้ MAMP ในการพัฒนาเว็บในเครื่องของผมเองก่อนเอาเข้า internet
  • ใช้ phpMyAdmin จัดการ database

ตัวโปรแกรมจัดการเนื้อหา

• preview : เอาไว้แต่ภาพประกอบเข้าเว็บ
  • imagewell : แต่งภาพประกอบเข้าเว็บ
  • pixelmator : สร้างภาพประกอบ + แต่งภาพประกอบเข้าเว็บ
  • inkscape : สร้างภาพประกอบเข้าเว็บ
  • modo : ทำ 3d ภาพประกอบเข้าเว็บ (wallpaper, ภาพโลโก้หัวเว็บ หรือว่าภาพกรรไกร ผมทำ 3d ขึ้นมาครับ)
  • ผมบริหารจัดการเนื้อหาภายในเว็บส่วนใหญ่ผ่านโปรแกรมชื่อ MacJournal ครับ
  • iMovie : ทำ video ลงเว็บ
  • keynote : ทำ slideshow ประกอบ video บางตัว

น่าจะเกือบหมดที่ผมใช้แล้วนะครับ ลองดูนะ น่าจะเป็นแนวทางให้ได้บ้างไม่มากก็น้อยครับ

ก๊อก

note : ผมไม่ใช้ flash ครับ เพราะว่าใช้ไม่เป็นแล้วคิดว่าไม่จำเป็นสำหรับเว็บที่ผมต้องการจะทำเลยไม่ได้ศึกษาครับ -- ไม่เกี่ยวกับว่า apple ไม่ให้ใช้ flash บน iphone แต่ประการใด .. เป็นความบังเอิญที่เข้าทางผมพอดีครับ แบร่..

3876
ไม่ต้องใช้โปรกง โปรแกรมให้ยุ่งยากหรอกครับ

ใช้พี่ก๊อกทำนี่แหละครับ start 7500 (มั่ว) แบร่..

ปล. แบ่งด้วยนะพี่ เงินเงินเงิน
แจ่ม

1837
อิอิ

โห้... ถูกมากมายย... อิอิ

10285
เจ็ดพันห้าถูกไปครับ

ต้องสามหมื่น แบร่..

rsakchai's picture
396
สามพันได้ไหมครับ

อยากมีเวปคลีนิกของตัวเองบ้าง หยวน..หยวนหนะพี่ก๊อก 555

10285
-o-

จริง ๆ ผมไม่รับทำเว็บครับพี่หมอ แต่ก่อนเคยสอนทำเว็บอยู่ เพราะคิดว่าถ้าจะทำเว็บ community จริง ๆ ให้คนที่อยากทำมาเรียนแล้วสร้างเว็บด้วยตัวเองดีกว่ามาจ้างผมทำครับ สุดท้ายคือถึงไปจ้างคนอื่นมาทำ แต่ไป ๆ มา ๆ ก็ต้องมาลงมือลงแรงเองในบางส่วนอยู่ดี -> มันก็จะมาลงที่หัดทำเองไปเลยดีกว่าครับ (มันเป็นความสุขทางใจอย่างนึงด้วยเหมือนกันนะ ที่เห็นเว็บในฝันตั้งไข่ได้กับมือตัวเอง ถึงจะดูบ้าน ๆ ก็เถอะ แห่ะ ๆ 1)

แต่ตอนนี้ไม่ค่อยว่างเหมือนแต่ก่อนแล้วตั้งแต่ผมหัดทำ 3d นี่เลยไม่มีเวลาสอนทำเว็บเลยก็เลยหยุดเอาไว้ครับ

rsakchai's picture
396
คิดอยู่ว่าจะทำเองเหมือนกันครับ

แต่มันยากเกินความสามารถและที่สำคัญหาพี่เลี้ยงคอยจ้ำจี้จำ้ไชยังไม่ได้เหมือนกัน

10285
พี่หมอลองแบบนี้ดูก็ได้ครับ

จ้างคนทำเว็บ(แบบที่คุ้นกับระบบ cms บ้าง) ให้เขาเริ่มต้นให้ แล้วพี่หมอจัดการเรื่องเนื้อหาเว็บอย่างเดียว

พอทำไปสักพักพี่หมอจะเริ่มติดใจอยากได้นู่นนี่นั่นขึ้นมาทีหลัง

ถ้าพอถึงตอนนั้นคนทำไม่มีเวลาทำให้พี่หมอ .. พี่หมอจะเริ่มกระตุ้นตัวเองครับ ยิ้ม

1837
เอ็มทำให้ฟรีเลย..

ถ้าซัมเมอร์ นี้ นู๋ได้ 30,000 นะ ทำฟรีๆเลยพี่หมอ อิอิ

ถือว่าเป็นโบนัท ให้แก่สิ่งดีๆ ละเดี้ยว สอนพี่หมอด้วยเลย ยิ้มปากกว้าง

3876
ผ่อนจ่ายวันละ 30 ได้มั้ยคับ

แจ่ม

1837
ยิบเลยพ่อ

มีความสุข พ่อใครหว่าโครตเก่งอ่ะ

116
ขอบคุณ ครับ

ขอบคุณมากเลยครับ พี่ก๊อก ได้อะไรหลาย ๆ อย่าง ผมใช้ iweb มีข้อจำกัดมาก >,< จะเพิ่ม cods ก็ทำไม่ได้ หรือได้ผมก็ไม่รู้ เหอะ ๆ

10285
แก้ code ใน iweb ตรง ๆ เลยไม่ได้ครับ

ต้องใช้ editor ตัวอื่นแก้ html ที่ได้อีกที .. ซึ่งจะเป็นรูปแบบการทำงานที่ปวดหัวมากครับ คือเราต้องแก้ทุกครั้งที่ทำการ update เว็บ เพราะว่า iweb จะ upload ทับของเดิมไป ทำำให้เราต้องกลับมาแก้ใหม่เรื่อย ๆ

116
แล้วใช้ Adobe Dreamweaver CS4 ได้ไหม

แล้วใช้ Adobe Dreamweaver CS4 แก้ html ได้หรือป่าวอ่ะครับ

1837
แก้ได้ค่ะ

ไปเลือกใน ส่วนแสดงผลแบบ Code ค่ะ

116
ขอบคุณ ครับ

แต่โปรแกรมดัน มีปัญหาอ่ะ >,<