mao_dbac_o@hotmail.com's picture
227
คือผมกำลังตัดสินใจ emac g4 อ่ะครับ คืออยากซื้อมาเล่นอินเตอร์เน็ตครับเห็นว่าราคาน่าซื้อครับ 4000-4500 บาท อยากทราบว่า emacเนี่ยมันเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตแบบwireless หรือเปล่าครับ

ikok's picture
10285
ผมไม่แน่ใจนะครับ

อยู่ที่ว่ารุ่นที่คุณดู ๆ ไว้จะมีตัว airport card ติดมาด้วยหรือเปล่า แต่คาดว่าน่าจะมีในบางรุ่น ผมไม่แน่ใจว่าทุกรุ่นใน emac มีตัวนี้หรือไม่นะครับ

ถ้าคุณซื้อรุ่นที่มี airport card มาคุณสามารถที่จะเล่น wireless ได้ครับ แต่ถ้าตัวการ์ดเสีย ก็สามารถเปลี่ยนเองได้ (ผมเจอขั้นตอนการเปลี่ยน airport card เองบนเว็บ apple.com ครับ)

แต่ตัว OS ถ้าคุณซื้อแล้วเขาไม่ให้แผ่นติดเครื่องมาด้วย (ไม่ 10.3 ก็ 10.4) คุณอาจจะลำบากภายหลังเพราะว่าตัว OS X รุ่นใหม่ ๆ ต้องการทรัพยากรเครื่องมากขึ้นกว่าเดิมเยอะมาก คุณอาจจะใช้งานเครื่องได้ลำบากถ้าลง OS X รุ่นใหม่ครับ (10.5 ขึ้นไป)

เป็นผมขยับมาหาตัว imac ดีกว่าครับ ใหม่กว่า มีทรัพยากรติดเครื่องมาดีกว่า emac ซึ่งคิดว่าน่าจะหาได้ในราคาที่ไม่แพงมากนัก และยังมีอายุเหลืออยู่ในตลาดนานกว่า emac ครับ

minemind's picture
3876
เท่จิงๆ

ตามมาตอบให้ทุกกระทู้เลย เมพขิงๆ แจ่ม

ikok's picture
10285
ช่วงนี้มีความรู้สึกว่า

bot จะมาแรงครับ แบร่..

Nu-eMMa's picture
1837
ถูก

พี่เค้าฟิต ไรไม่รู้ ... สงสัย ทำเกมส์ จนสมองกลับ อิอิ

mao_dbac_o@hotmail.com's picture
227
ขอบคุณมากคร๊าบบบ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

sajiro's picture
1179
ฟิต ฟิต ฟิต

ต้องยอมรับจริงๆ แจ่ม