ไม่สามารถเปลี่ยนการ์ดจอใน gfxCardStatus ได้

mr_bom's picture
16
เครื่อง MBP ดูเหมือนว่าจะใช้การ์ดจอ nvidia ตลอดเวลาเลยครับ ตั้งแต่เปิดเครื่องมาก็ขึ้น "n" ในโปรแกรม gfxCardStatus แล้ว

แม้จะเลือก intel แต่ก็ไม่สามารถเปลี่ยนได้ (จากรูป)

มันน่าจะเป็นที่ตัวโปรแกรม gfxCardStatus หรือว่าเป็นที่ระบบเปลี่ยนการ์ดของตัวเครื่องเองครับ

มีใครมีปัญหาอย่างนี้บ้างมั้ยครับ

ปล.ลอง เข้า-ออกตัวโปรแกรม และ restart หลายรอบ ก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับ

AttachmentSize
Screen_shot_2010-05-18_at_1.55.06_AM.png55.83 KB
ikok's picture
10285
ผมไม่ได้ใช้ตัวใหม่นี้

แต่จากหน้าเว็บของผู้พัฒนาเขาแจ้งให้ทราบว่าจะมีตัวขึ้นเตือนเกี่ยวกับการใช้งานคำสั่งนี้ในตัวโปรแกรมครับ

ผมไม่ทราบว่าเขาเตือนว่าอย่างไร แต่เดาไว้แบบนี้ครับ

• มันมี bug หรือไม่ก็
  • ไม่สามารถเลือกได้ในบางกรณี

จะให้คำตอบได้ชัดเจนกว่านี้ต้องทราบข้อความเตือนในโปรแกรมครับ ผมไม่มีเครื่องให้ลอง แล้วรายละเอียดตรงนี้ก็ยังไม่มีคนโพสเอาไว้(ผมยังหาไม่เจอ) ครับ

Nu-eMMa's picture
1837
-^

on 18 May 10, 5:29 + 1 ชั่วโมง พ่อตื่นมาเข้าห้องน้ำ รึกะไร

เดาว่าน่าจะนอนไปแล้ว 1 ตื่น ป่ะ

10285
ใช่แล้วค่ะ

นอนเร็วตื่นเร็ว อากาศดี ยิ้ม

10285
ผมจำได้เลา ๆ ว่าเคยอ่านเกี่ยวกับเรื่องนี้เมื่อหลายวันก่อน

ลองอ่านดูในนี้นะครับ
http://arstechnica.com/apple/news/2010/05/auto-graphic-switching-and-dwi...

ไม่เกี่ยวกับการใช้งาน app นี้โดยตรง แต่เป็นเกี่ยวกับว่าอะไรเป็นตัวกระตุ้นให้ nvidia ทำงานบ้าง ยิ้ม

16
ขอบคุณมากครับ

คงต้องรอ version ต่อๆไป หรือ ของ apple เองใช่มั้ยครับ
ตอนนี้ก็ดูตัว n ไปเรื่อยๆก่อน - -" 555

10285
เขาไม่ได้ทำอะไรผิดนี่ครับ?

ทำไมต้องรอตัวแก้ล่ะครับ?

16
อ่อหรอครับ

อ่อหรอครับ คือมันเป็นปกติใช่มั้ยครับ ที่มันเปลี่ยนไม่ได้

10285
ไม่ใช่ครับ ^^'

ผมหมายถึง OS X สลับการ์ดจอให้เองแบบอัตโนมัติอยู่แล้วตามความจำเป็นในการใช้งานครับ ที่ผมบอกว่าปรกตินี่หมายถึงตรงนี้ครับ แห่ะ ๆ 1

ส่วนการเลือกใช้การ์ดจอเองนั้นคงต้องรอให้ทาง application update ครับ (update แล้วจะทำงานได้สมบูรณ์หรือเปล่านี้ก็อีกเรื่องหนึ่งนะครับ) ยิ้ม

คือที่ผมถามไปด้านบน คือผมอยากจะทราบเหตุผลว่าทำไมถึงอยากจะเปลี่ยนการ์ดจอเองน่ะครับ สงสัย?

16
อ่อครับ

อ่อครับ 55
ผมรู้สึกว่ามันแบตหมดเร็วมากอะครับ ที่ผมเปิดอยู่มี mail safari แล้วก็ calendar แต่มันดันเลือก nvidia ให้ เลยอยากลองล็อกให้เป็น intel ดูว่าจะใช้งานได้นานขึ้นรึเปล่า

ขอบคุณมากครับ : )