MacBook Pro 17-inch Core i7 with Anti-Glare Wide Screen [Hardware Review]

BunditS's picture
24

เขียน Review ครั้งแรกนะครับ ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ

เริ่มกันเลยดีกว่า เรื่องมีอยู่ว่า ผมสั่ง MacBook Pro 17 นิ้ว ตัวล่าสุด (Spring 2010) เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว แล้วก็เปลี่ยนจาก Core i5 เป็น Core i7 และเนื่องจากว่าผมติดใจกับจอด้านกับเครื่องเก่าที่ผมใช้อยู่ ผมเลยเปลี่ยนจากจอ Glossy เป็น Anti-Glare หรือจอ Matte นั่นเองครับ

เนื่องจากที่ผมเปลี่ยนนู่นเปลี่ยนนี่ ทำให้ต้องส่งมาจากเซี่ยงไฮ้แทนครับ เพราะว่าต้องประกอบใหม่หมด กว่าจะ Ship ก็ 3 วันทำการครับ

ตอนนี้เครื่องก็มาอยู่ในมือผมแล้วครับ ส่งมาจาก DHL Express มาส่งถึงหน้าบ้านเลยครับ บริการดีจริงๆ ยิ้ม

มาเป็นกล่องกระดาษแบบนี้เลยครับ ค่อนข้างใหญ่เหมือนกัน

กล่องจริงๆ ไม่ใหญ่มากครับ ที่กล่องกระดาษใหญ่เป็นเพราะติดกันกระแทกครับ

ออกมาแล้วครับ สังเกตุว่าจะมีแผ่นดำๆอยู่ ไว้สำหรับยกตัวเครื่องขึ้นครับ

ถ่ายเดี่ยวซะหน่อย

Intel Core i7

คีย์บอร์ดตัวนี้เป็นภาษาไทยตั้งแต่ออกจากโรงงานเลยครับ

ทางด้านซ้ายของตัวเครื่องครับ จากซ้ายไปขวา
MacSafe - Ethernet Port - FireWire 800 - 3 USB Ports - Audio in/out - ExpressCard /34 Slot

ทางด้านขวาของตัวเครื่องครับ จากซ้ายไปขวา
Kensington lock slot - 8x slot-loading SuperDrive

ลำโพงทำออกมารูเล็กมากครับ มือลูปแล้วแทบไม่รู้สึกเลยว่ามีรูอยู่ เขิน

ปุ่มวัดระดับแบตเตอรี่ครับ

กล้อง iSight บนจอแบบ Anti-Glare ครับ จะเห็นว่ามี Ambient Light Sensor อยู่ทางซ้ายครับ ถ้าเอามือมาปิดตัวนี้หน้าจอจะมืดลง และจะมีไฟใต้คีย์บอร์ดเกิดขึ้น

ปุ่ม Power ที่ทำออกมาเรียบเนียนกับตัวเครื่องอีกเช่นกัน

เทียบกับ MacBook Pro 15" Late 2006

ตัว Unibody บางกว่าตัวเก่าเล็กน้อย

ปิดท้ายด้วยภาพนี้ละกันนะครับ ขอบคุณที่ชมครับผม อ่ะ แน่นอน

minemind's picture
3876
สวยฮะ

สวยฮะ

24
ขอบคุณครับ เพิ่งทำ Review

ขอบคุณครับ เพิ่งทำ Review ครั้งแรก ยิ้ม

sajiro's picture
1179
อิจฉาครับ ^^

ล้อเล่นครับ ๕๕๕

แอบเห็น ตัวที่ทอปใช้อยู่ด้วยแหละครับ (ตอนนี้เอาไปอัพ HDD)

ikok's picture
10285
โอ้...

ขอบคุณสำหรับแกะกล่องรีวิวนี้นะครับ ยิ้มปากกว้าง

24
ไม่เป็นไรครับ

ไม่เป็นไรครับ ไว้เด๋วผมมีอะไรมา Review จะมา Review ให้อีกเรื่อยๆครับ ยิ้ม

eakaphan's picture
3
อิจฉาตาร้อนเลย วันนี้ไปลูบ ๆ

อิจฉาตาร้อนเลย วันนี้ไปลูบ ๆ คล่ำ ๆ มาเหมือนกัน

24
ผมไปลูบๆคลำๆมาพักใหญ่ๆเลยล่ะค

ผมไปลูบๆคลำๆมาพักใหญ่ๆเลยล่ะครับ สุดท้ายก็โดนจนได้ ฮ่าๆๆ หมดกัน 2

Nu-eMMa's picture
1837
ภาพสุดท้าย..

สวยมากอ่ะ ชอบแสง..ให้อารมย์ เหมือนพวกแฮกเกอร์เลย อิอิ

nickoe's picture
4320
ฮา...

ขอบคุณครับ
อยากได้ตัวนี้อยู่เหมือนกัน
จอด้านด้วย หุหุ

Continental.max@gmail.com's picture
130
ชอบจริงๆ จอด้านเนี่ยย

ชอบจริงๆ จอด้านเนี่ยย (เสียดายตอนซื้อไม่มีออฟชั่นนี้ให้เลือก)

เจ้ารุ่นแพนด้านี่เหมือนกระจกส่องหน้าเลยย เอาไปเล่นข้างนอกก็มองไม่เห็น ปวดตาอีกก

ติดฟิล์มไป 1500 แถมสีดรอปลงไปอีก

1837
ติดฟิล์ม

เหมือนกานค่ะ แบร่..

nickoe's picture
4320
แต่

จอด้านมันไม่เป็น แพนด้า นี่สิ
ดูแล้วขาดๆอะไรไปอย่างเลย ฮ่าๆๆๆ

keep_kim's picture
379
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ว่าแต่ถ

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ว่าแต่ถ่ายรูปสวยจังเลยคับ ใช้เลนซ์ระยะเท่าไหร่คับเนี่ย สวยมากครับผม มีความสุข

24
ขอบคุณครับ :]

ผมใช้เลนส์ของ Canon ครับ 24~70 น่ะครับ ช่วงส่วนใหญ่ถ่ายที่ 70 ครับผม เพราะอยากให้มี DOF บางๆ หมดกัน 2

bugbunny's picture
66
โหดมากครับพี่

ตอนแรกกะว่าจะสี่งเหมือนกันแต่กว่าจะได้ ตั้ง เดือนนึง เลยไม่เอาดีกว่า

24
ของผมใช้เวลาไม่ถึงเดือนนะครับ

ของผมใช้เวลาไม่ถึงเดือนนะครับ ประมาณ 2 อาทิตย์ครับ หลังจากสั่งทางเว็บ

1837
เหมือนกันค่ะ

เอ้มก้อสองอาทิตย์อะ

24
แต่ถ้าสั่งแบบไม่ Configure

แต่ถ้าสั่งแบบไม่ Configure อะไรเลย อาทิตย์เดียวก็ได้แล้วครับ ผมเคยสั่งมาทีนึง เร็วมาก ตกใจ-1

1837
อิอิ

เอ็ม Configure ไปสองอย่างแนะ 55 แรม กะ ฮาร์ดิส หุหุ

amd3's picture
58
สวยจังเ่ลย

ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง แจ่ม แจ่ม

venus 326's picture
5
สอบถามราคาหน่อยครับ

ตัวนี้ที่สั่งมานี่ราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไร อ่าะครับ อยากได้เหมือนกันอ่าครับ แต่จะสั่งแบบ 15" อ่ะครับ