mr_bom's picture
16
ผมกำลังจะซื้อมาใช้ Backup (นิดหน่อย) และใช้เก็บ Data (มากกว่า) เป็นเหมือน wireless Harddrive ครับ

อยากทราบว่า AirEx + HD มันช้ารึเปล่าครับ
เพราะส่วนใหญ่จะใช้ access ข้อมูลมากกว่าการ backup

แล้ว TC มันพังง่าย อยู่ดีๆก็พังไป รึเปล่าครับ
ใน review ของเว็บ apple เองไม่ค่อยดีเท่าไหร่

แล้วถ้าใช้ MobileMe AirEx + HD จะสามารถ access ข้อมูลทาง internet ได้เหมือนใช้ TC รึเปล่าครับ

แนะนำตัวไหนดีครับ
ขอบคุณมากครับ

Sorkz's picture
73
ไฟล์ที่ต้องการ access เป็นไฟล์อะไรครับ ขนาดใหญ่หรือเปล่า

ถ้าจะเอามา access ไฟล์เอกสาร เพลงก็ยังพอโอเคครับ
แต่ถ้าไฟล์วีดีโอ ไฟล์ภาพใหญ่ๆ ไม่แนะนำอย่างแรง
เพราะ wireless ของแมคช้ามาก

ถ้ามีแมคหรือพีซีอีกเครื่อง ลองแชร์ข้อมูลไร้สายดูสิครับ
ไม่กี่กิ๊กนี่ล่อเป็นหลายชั่วโมงเลย

16
ส่วนใหญ่เป็นเพลง

ส่วนใหญ่เป็นเพลง กับไฟล์หนังครับ ไม่น่าเกิน ไฟล์ละ 6 - 8 GB

พอคุณ Sorkz พูดแล้วนึกออกเลยครับ ถ้าช้าขนาดตอนผมแชร์ไฟล์ผ่าน wireless network คงไม่ไหว <<< นี่หมายถึง Airport Express + HD ใช่มั้ยครับ

ส่วน Time Capsule ไม่ช้าเหมือนกรณีแรกรึเปล่าครับ

nickoe's picture
4320
ผมว่า

ถ้าไฟล์ใหญ่ระดับ 6-8GB นี่ผ่าน wireless ไม่ว่ายังไงก็ช้าหมดครับ
ใหญ่ขนาดนี้ สาย lan เลยดีกว่าครับ
เป็นผมคงหา ext hdd แบบ 2.5" สักตัว พอแล้วครับ

TC ผมเคยเจอบ่นๆกันว่า power supply มันจะมีปัญหาหลังผ่านไป
18 เดือนครับ

16
ผมก็เห็นใน review ของเว็บ

ผมก็เห็นใน review ของเว็บ apple ได้ออกมาไม่ดีเลยครับ เห็นว่าเสียหลัง 18 เดือนจริงๆ

ikok's picture
10285
ถ้าต้องการ access นะครับ

หาตัว NAS (Network Attached Storage) ต่อตรงเข้า network หด้วยสาย lan เลยครับ เร็วกว่าด้วย

ผมไม่แน่ใจเรื่องการเก็บหนังเอาไว้ดูจาก external hdd ผ่าน wifi ครับ แต่เดาว่าน่าจะไม่มีปัญหาอะไร =)