Auto Enhance รูปทีเดียวหลายๆรูปใน Aperture 3 ยังไงครับ

Continental.max@gmail.com's picture
130
ต้องการจะปรับสีรูปโดยใช้คำสั้ง Auto Enhance ทีเดียวหลายๆรูปยังไงครับ กับโปรแกรม Aperture 3

เคยใช้ iPhoto แล้วมันมีโปรแกรมช่วย แต่ของ Aperture มีโปรแกรม หรือวิธีไหนบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
ใช้ lift กับ Stamp ครับ

ใน aperture กับ iphoto รุ่นใหม่ ตอนเราใช้คำสั่ง adjustment จะเห็นปุ่ม lift, stampt (หรือ copy,paste ใน iphoto) อยู่ด้านล่างด้วย เราแค่เลือกปรับภาพต้นแบบ แล้วสั่ง lift ไว้ จากนั้นเลือก stamp ในภาพส่วนที่เหลือที่เราต้องการจะปรับแบบเดียวกันครับ ยิ้ม

ส่วน auto enhance ผมลองหาดูเจอคำตอบในนี้ครับ

http://discussions.info.apple.com/thread.jspa?threadID=2334601&tstart=43

ให้เลือกภาพที่ต้องการ จากนั้นไปที่เมนูเลือก

'Photos > Add Adjustment Presets > Quick Fixes > Auto Enhance

note : จากข้อมูลในกระทู้ระบุว่า การใช้ auto enhance กับภาพหลาย ๆ ภาพจะได้ผลที่ผิดปรกติ ไม่เหมือนเรา auto enhance ทีละภาพครับ

Continental.max@gmail.com's picture
130
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ

ผมมานั่งปรับทีละรูปนี่จะตายคาโต๊ะหล่ะครับ ฮ่าๆ

ผมเคยใช้คำสั่ง Lift Adjustments อยู่ มันเป็นการก๊อปค่าที่ปรับจากต้นฉบับมาใส่รูปอื่น มันเป็นค่าแบบเดียวกัน (มันเหมาะกับรูปที่คล้ายๆกัน ที่เราอยากได้สีที่มันเหมือนๆกัน) ถ้าแต่ละรูปแสงสีไม่เหมือนกัน ก็ต้องปรับค่าไม่เหมือนกัน คำสั่ง Auto ของมันนี่แหล่ะครับ เลยเหมาะสำหรับคนปรับไม่ค่อยป็นอย่างผม

ผมปลื้ม Auto Enhance ใน Aperture มาก ปรับสีได้สวยดี ไม่เหมือน iPhoto แต่ iPhoto มันมีโปรแกรมที่คอยกด Auto Enhance ให้เราเองทีละรูปๆ เปิดเครื่องทิ้งไว้ก่อนนอน เช้ามาเสร็จพอดี

ikok's picture
10285
ลองดูกับหลาย ๆ รูปดูหรือยังครับ?

อาจจะไม่เป็นเหมือนอย่างในกระทู้ก็ได้ครับ ยิ้ม

130
ลองแล้วครับ ผิดปกติไม่เหมือน

ลองแล้วครับ ผิดปกติไม่เหมือน Auto Enhance ทีละรูปครับ

ยกตัวอย่าง ผมไปถ่ายรูปมาฉากหลังเป็นทะเลและท้องฟ้า พอกด Auto Enhance โปรแกรมมันจะปรับค่า Temp ให้น้อย แล้วภาพท้องฟ้ามันดูเย็นขึ้นเป็นสีฟ้ามากขึ้น แล้ว Lift Adjustments ไป Stampt ใส่กับรูปอื่น เช่น ภาพพระอาทิตย์กำลังตกดิน จากท้องฟ้าที่ออกส้มๆ ก็จะออกฟ้านิดๆ หรือภาพที่ถ่ายในที่ร่มก็จะออกฟ้าครับ

แต่ถ้าไป Stampt กับภาพอื่นๆที่ถ่ายบริเวณทะเล ไม่มีปัญหาครับ

ถ้ากดเลือกหลายๆรูป แล้วกด Auto Enhance มันไม่สามารถทำได้ครับ มันจะปรับแค่รูปเดียว