ขอความช่วยเหลือการตั้งค่าเมล์ภายในด้วยค่ะ

2Boys's picture
9
เนื่องจากเดิมที่ใช้ Windows และมีการใช้ server mail กันภายในองค์กร ลักษณะการตั้ง e-mail คือ xxx@servername
ใช้ outlook express ในการรับ-ส่ง ในส่วนของ incoming และ outgoing จะระบุ servername (เหมือนท้าย e-mail address)

แต่ตอนนี้ตัวเอง เปลี่ยนมาใช้ imac - snow leopard รับ-ส่งได้เฉพาะเมล์ภายนอกนะค่ะ ไม่สามารถรับเมล์ภายในได้
รบกวนผู้รู้ข่วยหน่อยค่ะ เพราะกลายเป็นว่ายังทิ้งเครื่อง Windows ไม่ได้

ถ้าจำเป็นต้องซื้อโปรแกรมเสริม ก็ยอมค่ะ เพราะลำบากจริง ๆ

ikok's picture
10285
ไม่ทราบว่าที่บริษัท

มีหน่วยงาน IT ที่ดูแล mail server เองหรือเปล่าครับ? หรือว่าใช้บริการอีเมล์จากภายนอก?

คือแบบนี้ครับ อีเมล์องค์กรบางแห่ง จะใช้ port หรือ setting ไม่เหมือนกับอีเมล์ทั่วไปก็มีครับ หรือ email server บางแห่ง block port บางตัวเอาไว้

เรื่องนี้ลองสอบถามได้จากฝ่าย IT หรือบริการ email ที่เราใช้งานอยู่ครับ

9
ดูแลเองค่ะ เพียงแต่ว่าตอนลง

ดูแลเองค่ะ เพียงแต่ว่าตอนลง server ให้เจ้าหน้าที่ภายนอกมาลง แต่คนดูแลต่อจากนั้น
เป็นผู้ดูแลเอง การเพิ่ม การลบ ต่าง ๆ เราก็เป็นคนดำเนินการทั้งหมด ต่างกันที่ว่าที่ผ่านมา
เป็นเครื่อง Windows แต่พอมาเป็น mac ตั้งค่าทุกอย่างเหมือนกัน แต่ใช้ไม่ได้ค่ะ

9
เพิ่มเติมนิดนึงค่ะ

ในขณะเดียวกัน ถ้าเรา Boot ฝั่ง Windows (ใน mac) ไม่มีปัญหาอะไรทุกอย่างผ่านชลุย
แต่ซื้อ mac มาก็อยากใช้ฝั่ง mac ค่ะ

10285
ลองตั้งอีเมล์ชั่วคราวให้ผมอันนึงได้ไหมครับ

ถ้าได้รบกวนส่ง account user name, password,incoming server กับ out going server มาให้ผมทางอีเมล์ kok แอด แมคมือใหม่.คอม นะครับ เดี๋ยรคืนนี้จะลองช่วยดูให้ครับ ยิ้ม

stafan's picture
19
ถ้าเป็น POP3 กับ SMTP

ถ้าเป็น POP3 กับ SMTP ก็ตั้งคล้ายๆกันครับ ตั้งค่าใน Mail/File/Add Account ครับ แล้วก็ทำตามขั้นตอนไปเรื่อยๆ ใช้งานได้ไม่ต่างกันกับ Outlook ครับ
ในส่วนของ Contact กับ Calenda ของ Mac จะใช้ Address Book กับ iCal ซึ่งเป็น App แยกมาจาก Mail ครับ ต่างกับ Outlook ซึ่งรวมอยู่ใน โปรแกรมเดียวกัน
Mail, Address Book, และ iCal จะ Sync กันได้และทำงานได้ไม่ต่าง กับ outlook ผมว่าออกจะดีกว่าด้วยเมื่อคุ้นเคยแล้ว

10285
ผมกลับมาอ่านโพสนี้อีกทีแล้ว

สงสัยครับ ผมอาจจะเข้าใจผิดไป ยังไงคุณจขกท.รบกวนมาอธิบายเพิ่มเติมนิดนะครับ คือผมสงสัยว่า

รับ-ส่งได้เฉพาะเมล์ภายนอกนะค่ะ ไม่สามารถรับเมล์ภายในได้

ที่ว่ารับส่งเมล์เฉพาะภายนอกนี่คือ ถ้ามีลูกค้าหรือบุคคลอื่นที่ใช้เมล์ของเขา สามารถส่งเข้ามาแล้วอ่าน-ตอบกลับได้ แต่เมล์จากคนในบริษัทเดียวกัน ไม่สามารถรับ - ส่งถึงกันเองได้

เป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ?

9
คืออย่างนี้ค่ะ เมล์นอก

คืออย่างนี้ค่ะ เมล์นอก หมายถึง เมล์ทั่วไปที่เราใช้ค่ะ เช่น xxx@domainname.com, hotmail, gmail,
Mobile me ทุกอย่างทำงานได้ไม่มีปัญหาค่ะ
ส่วนเมล์ภายใน คือเมล์ที่ใช้ windows server เป็น server mail ที่เราใช้ภายในองค์กร
การตั้งชื่อเมล์ก็คือ ชื่อย่อพนักงาน@servername เช่น yup@mail-server และก็ตั้ง IP สำหรับเครื่องแต่ละเครื่องไป คือ e-mail : yup@mail-server IP:192.168.0.111
Subnet: 255.255.255.0 Default gateway : 192.168.0.1 (เป็น IP ของ Server)
แค่นี้เราก็สามารถส่งเมล์กันภายในบริษัท ได้ โดยที่เครื่องแต่ละเครื่องไม่สามารถเข้า Internet ได้
แต่รับเมล์ได้โดยใช้ server เป็น POP3 ส่วน Incoming & Outgoing ตั้งเหมือนกันค่ะ
คือ SERVER (ชื่อเครื่อง server ค่ะ)ให้ส่งเมล์ดีไหมค่ะ จะได้ Crop หน้าจอของการตั้งให้ดู

10285
ผมพอจะเข้าใจแล้วครับ

ที่คุณต้องการคือทำให้ mail รับการทำงานในส่วนของ exchange server ใช่ไหมครับ? ไม่ทราบว่าใช้ exchange server เวอร์ชั่นอะไรครับ?

เท่าที่ผมทราบ mail บน snow leopard 10.6 รองรับกับ exchange server 2007 เท่านั้นครับ ก่อนหน้านั้นจะไม่ทำงาน

ลองโหลดวิธี setup exchange server สำหรับ mail ได้จาก link นี้นะครับ

http://images.apple.com/macosx/exchange/docs/MacOSXSL_Exchange.pdf

19
อันที่จริง POP3 กับ SMTP ของ

อันที่จริง POP3 กับ SMTP ของ email ก็คือการอ้างอิง server นะครับ การตั้งก็ไม่ต่างกับการตั้งเพื่อนใช้กับ mail server ภายนอก เพียงแต่ของบริษัทคุณตั้งอยู่ภายใน
ลองเข้าไปตั้งที่ Application Mail (บน Desk ประมาณไอคอนที่ 4 มั้ง) โดยเข้าไปที่ File/Add Account.. ซึ่งเป็นเมนูด้านบนของจอตอนที่คุณ active app Mail อยู่ แล้วก็ตั้งไปตามขั้นตอน จะคล้ายๆกับ ms outlook ครับ

ปล. ที่บริษัทฯ ใช้ windows เวอร์ชั่นไหนเหรอครับ ยังมี Outlook Express ให้ใช้อยู่อีก สงสัยจะนานพอควร

10285
น่าจะเป็น xp หรือก่อนหน้านั้นครับ

เพราะ vista ขึ้นมาเปลี่ยนจาก outlook express เป็น windows mail แล้ว

http://windows.microsoft.com/en-us/windows-vista/Where-is-Outlook-Express

Outlook Express has been replaced by Windows Mail, an improved e‑mail program with enhancements such as junk e‑mail filtering and protection against phishing messages

10285
จะว่าไป ผมชักสับสนเหมือนกัน

แบร่.. ไม่เคยตั้งค่าอีเมล์แบบ internal เลยครับ

10285
ถ้าคุณใช้ exchange server เวอร์ชั่นเก่ากว่าที่ mail รองรับนะครับ

มีอีกทางเลือกนึงที่น่าจะช่วยได้คือลองใช้ Microsoft Office for Mac ดู ในนั้นจะมีโปรแกรมชื่อ Entourage (เป็นประมาณ outlook ครับ) ซึ่งรองรับการทำงานกับ exchange server ได้ และผมเดาว่าน่าจะทำงานกับเวอร์ชั่นเก่ากว่า 2007 ได้ เพราะว่าเขามีมานานแล้ว

ลองโหลดตัว trial ของ MS Office for mac มาใช้ดูนะครับ
http://www.microsoft.com/mac/products/Office2008/default.mspx

note : ทาง ms ออกมาบอกว่าโปรแกรม Entourage นี้จะถูกแทนที่ด้วย Outlook for mac ใน MS Office For Mac เวอร์ชั่นถัดไปครับ

19
สู้ๆครับ

สู้ๆครับ ความสำเร็จเป็นของคนที่สู้ไม่ถอยครับ

9
ลองดูค่ะ พรุ่งนี้ไปถึง

ลองดูค่ะ พรุ่งนี้ไปถึง Office แล้วจะลองตามคำแนะนำนะค่ะ แล้วจะเข้ามาแจ้งความคืบหน้า
ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ (อย่าเพิ่งเบื่อเสียก่อนนะค่ะ) สงสาร mac มือใหม่ด้วย ค่า.....

10285
ยินดีครับ

ไม่เบื่อหรอกครับ มีความสุข ผมก็พยายามช่วยเท่าที่จะทำได้ล่ะครับ ผมตั้งใจให้เว็บนี้เป็นที่ให้มือใหม่ช่วยเหลือกันอยู่แล้วครับ

แต่เรื่องนี้ผมไม่เคยใช้จริง ๆ แล้วก็คิดว่าผู้ใช้ส่วนใหญ่ที่ซื้อมาใช้ส่วนตัวก็ไม่น่าจะทราบเกี่ยวกับการใช้งานกับ exchange ในรูปแบบองค์กรแบบนี้ เลยไม่ค่อยมีคนตอบ

จะยังไงคงต้องรออัพเดทจากคุณ 2Boys นะครับ