สอบถามการ เขียนแผ่น วีซีดี และ ดีวีดี

rrayatum's picture
70
คือผมอยากไรด์แผ่น วีซีดี และ ดีวีดี อ่าครับ แต่ไม่รุ้ไรด์ เคยใช้กะ xp พอมา mac ทำไม่เป็นเค้าใช้โปรแกรมไหนไรด์ครับ หรือว่า เขียนยังไง ครับใช้ iMac ครับ ผู้รุ้สอนหน่อย มีรูปประกอบด้วยยิ่งดีครั บ ยิ่งโง่ๆอยู่

ikok's picture
10285
ตามนี้นะครับ

Nu-eMMa's picture
1837
ตามพี่ก๊อกค่ะ

ข่อนข้างละเอียดเลยค่ะ อิอิ

ส่วนเรื่องการใช้โปรแกรมที่จะ ไรด์นี้ ต้องศึกษาที่ตัวโปรแกรมคะ เลือกตามงานไปค่ะว่าเป็นข้อมูล .. รูป รึไร

จะเหมาะกะงานกว่าค่ะ และค่อนข้างสบายเราด้วย ยิ้ม เอ้มก้อเป่นพวกไม่ค่อยศึกษาอะไรหรอ จะศึกษาก้อตอนที่จะใช้นั้นแหละ 555 แห่ะ ๆ 1

2BREAKZ's picture
79
ลองไปดูใน YouTube สิครับ

YouTube มีทุกอย่างที่อยากรู้ ลองศึกษาเองบ้างก็ดีนะครับ เครื่องไม่ระเบิดหรอก

10285
:)

แซวแบบนี้ จขกท. เขาจะเสียใจนะครับ

70
เง้อ

2BREAKZ ตอบแรงดีเนอะ ห้าๆๆๆ
ขอบคุณพี่ ikok

1837
ไม่เป่นไรหรอกค่ะ

คนไม่รู้ยอมไม่ผิดค่ะ ทุกสิ่งทุกอย่าง คือการเรียนรู้ เน๊าะ อ่ะ แน่นอน

เอ็มก้อไม่เก่งเหมือนกาน แต่มันคงไม่ผิดถ้าเราจะถาม.. ยิ้ม

2BREAKZ's picture
79
โทษที่ทีีพูดตรงไปหน่อย

เมื่อก่อนผมเองก็เป็นแบบคุณแหละ บางทีก็ต้องมารอคนอื่นตอบให้ ผมเองเลยคิดว่าหน้าจะลองหาคำตอบเองนะครับ จะเร็วกว่า คำพูดของผมนี้จะมองว่าดีหรือไม่ดีก็ได้ ดีก็ดีต่อตัวคุณ ที่จะได้ศึกษาเอง และดีต่อคนที่จะมาตอบคำถามให้ด้วยครับ เพราะคำถามแบบนี้เจอจนเซงอะครับ (ถ้าจะมองไม่ดีก็สุดแล้วแต่ครับ) ถ้าคุณใช้ mac ผ่านไปสักระยะคุณเองก็จะรู้สึกเหมือนผมที่เจอกระทู้คลายๆแบบนี้ครับ สักเกตไว้อย่างนึงนะครับ มีช่อง Search อยู่ขาวมือบน อยากรู้อะไรลอง Search หาเลยครับ เพราะคำถามเกือบทุกทำถามมีคนตอบไว้หมดแล้วนะผมว่า ขอบคุณที่อ่านและเข้าใจ

10285
ผมเข้าใจครับ :)

ขอบคุณที่กลับมาอธิบายและกล่าวขอโทษคุณจขกท.นะครับ ผมเชื่อว่าเราปราถนาดีกันหมด แต่บางครั้งการใช้คำเขียนมันห้วนเกินไป ก็อาจจะทำลายน้ำใจโดยที่เราไม่ได้เจตนาได้ ยิ้ม

ผมคิดว่าผมเข้าใจล่ะครับว่าเวลาเจอคำถามซ้ำ ๆ หรือคำถามที่เรียกว่า stupid ทั้งหลายมันน่าหงุดหงิดแค่ไหน

แต่ก่อนผมก็เป็นครับ แต่ผมเปลี่ยนทัศนคติต่อตัวเองใหม่

1. ผมเองยังจำคำถามแรกเกี่ยวกับการใช้งาน OS X ของตัวเองได้ ถามไปมั่ว ๆ เหมือนกัน
  2. การพึ่งตนเองนั้นดีเสมอ แต่บางครั้งเขาเลือกที่จะถาม มันเป็นความไว้วางใจอย่างนึงใน community คล้าย ๆ กับเราเองก็ถามความเห็นหรือถามจิปาถะกับเพื่อนของเรา โดยที่ไม่ได้สนใจว่ามันจะออกมาอีรูปแบบไหน - แค่มีคนถาม ก็น่าจะดีใจแล้วที่เขาเชื่อว่า community แห่งนี้น่าจะให้คำตอบกับเขาได้ ยิ้ม

สิ่งที่ผมหวังเอาไว้คือ ผมอยากให้ community นี้(สมาชิกใหม่-เก่า) ช่วยเหลือกันเอง เริ่มหัดเดินไปพร้อม ๆ กัน แล้วถ้าใครเก่งแล้ว จะกลับมาช่วยเพื่อน ๆ ที่กำลังหัดเรียนรู้เหมือนตัวเองในอดีตให้ใช้ OS X เป็นได้ นั่นจะเป็นสิ่งที่ผมคาดหวังเอาไว้สูงสุด

เรามาเป็นเว็บเล็ก ๆ ที่น่าอยู่กันครับ ยิ้ม

sajiro's picture
1179
...

แห่ะ ๆ 1 แห่ะ ๆ 1

minemind's picture
3876
อาจจะเป็นเหมือนผมแรกๆก็ได้ครั

อาจจะเป็นเหมือนผมแรกๆก็ได้ครับ ผมเข้ามาที่นี่โดยที่ไม่รู้ กติกา มารยาทมาก่อน และก็ไม่เคยคิดที่จะอ่านด้วย เป็นแค่ guest ที่แวะเข้ามาเวียนวนอยู่บ่อย ก็เริ่มสงกะสัยว่า how to กะ mac101 เค้าตั้งมาทำไมกันนั่นแหละ ถึงได้บังอ้อว่า ในนี้ก็มีแหล่งความรู้ที่ พี่ๆ เค้าเรียบเรียงไว้แล้ว

คือหลายๆคนอาจจะมองข้ามไป แต่คำถาม คำตอบเล็กๆน้อยๆ ที่คุณโพสถามมา มันก็มีประโยชน์สำหรับท่านอื่นที่แวะเข้ามาอ่านเหมือนกัน อย่าพึ่งน้อยใจไปนะ

อีกอย่างคือในเว็ป พี่ก๊อกเคยบอกเรื่องการดักจับ keyword ภายใน อาจจะมีปัญหาอยู่บ้าง (ถ้าเป็น 2 คำ ที่ space bar เช่น OSX youtube) อาจจะหาไม่เจอบ้างจ้า

10285
ตอนแรก

คิดว่าปัญหาเป็นเฉพาะบางคำ แต่ตอนนี้ คิดว่าปัญหาใหญ่กว่าที่คิด -o- แล้วผมแก้ไม่เป็น ๕๕๕๕

เลยกะว่าอนาคตจะเปลี่ยน search engine ภายในเว็บใหม่ (เป็นหนึ่งในโครงการเตรียมปรับปรุง มมม. ประจำปี)

1179
ไม่เป็นไรหรอกครับ

ไม่รู้ก็ถาม ที่นี่มีคนเต็มใจตอบเยอะแยะครับ

zneb076's picture
28
อยากจะถามหลายอย่างเลยเหมือนกันครับ

ถ้าผมหาคำตอบเองไม่ได้ก็จะมาถามๆๆเหมือนกันครับ

ผมมือใหม่สุดๆ

10285
ถามเลยครับ

มี bot หลายคนคอยช่วยเหลือครับ แบร่..

1837
พี่ก๊อก

แอบนอกเรื่อง..พี่ก๊อก หน้าตาเหมือน ป้าง นครินทร์ เลย อิอิ

พอดีดู เห็นเลย รู้สึก

10285
มีคนบอกว่า

ผมหน้าเหมือนดารา (ตลก) ก็หลายคนอยู่นะครับ หัวเราะร่วน

Mixmerize's picture
1480
ถามโลดครับ

สมัยก่อนผมตั้งกระทู้ถามพี่ก๊อกกระจุย หัวเราะร่วน

pippo's picture
2469
สิ่งที่ผมเห็น

อย่างหนึ่งใน mmm นี้ และพยายามติดตามมาตลอดคือ ไม่มีกระทู้ไหน หรือคำถามไหนไม่ได้รับการตอบ คือปล่อยให้ว่างเปล่าจนกระทู้ตกไป ซึ่งในที่อื่นๆ ผมก็พบเห็นเสมอ หลายๆ ท่านถึงได้รู้สึกว่าที่ mmm นี่อบอุ่นไงล่ะครับ ดังนั้นถ้าเราไม่ตอบเพราะรู้สึกว่า เฮ้ย! ถามอะไรเนี่ยซ้ำๆ จัง ผมเชื่อว่ามีท่านอื่นมาตอบแน่นอน ลองดูซิครับ

1837
เห็นด้วยค่ะ

มีความสุข มีความสุข มีความสุข มีความสุข มีความสุข มีความสุข รักนะ รักนะ รักนะ รักนะ รักนะ MMM

1179
^^

รักนะ รักนะ

70
อิอิ

ผมก็อยากจะลองเองนะครับ แต่บางทีไม่กล้าครับ น้องแมคตัวนี้แม่ยื่นคำขาด ซื้อให้ครั้งสุดท้ายต่อไปไม่มีซื้อให้อีกแล้ว เหอะๆ ตรงไหนลองได้ ก็ลอง ลองแล้วมันยังไม่ได้ ก็ต้องถาม คงม้ายผิดใช่มะ หรือคิดไปเองเหอะๆ บางทีก็ลองเองไปหลายอย่าง มันก็ไม่ได้ อีกอย่าง ภาษาอังกิต ไม่สันทัศ เลยสักนิด มั่วอย่างเดียว ยังไงก็ชอบพี่ ikok พี่ เอ็ม ด้วย ตอบใด้ใจทุกที อิอิ ภาษาอาจไม่ดีอิอิ ขอบคุณพี่ๆๆ ครับ

2469
เหอะๆ

นอกจากภาษาอังกฤษจะไม่สันทัดแล้ว พี่ๆ ก็ไม่อยากให้ภาษาไทยวิบัติด้วยนะครับ

เอาใหม่นะแบบนี้พี่ขอนะ ม้ายผิด, ภาษาอังกิต, ไม่สันทัศ แล้วจะยินดีตอบสุดๆ ไปเลย

1837
-_-

พี่ ikok ไม่ว่า แต่ พี่ เอ็ม นี้ดิ เอ๋..เรา เข้าใจกันว่า เอ็มเป่นน้องนะ สงสัย?

70
แหม

แหมๆๆ ทวงเลยนะ น้องเอ็ม จะแบ๋วว่าเป็นเด็กซะหน่อย

1837
ได้ไง

นู๋ม๊ะยอมหรอก เชอะ.. หน้าอ่อนๆอย่างนุ๋ ตีนกายังไม่ขึ้นนะ แบร่..

10285
- -

เรื่องอายุนี่ ... ยอมกันไม่ได้จริง ๆ นะนี่ แบร่..

Mixmerize's picture
1480
-.-

รู้สึกตัวเองเริ่มจะอ่อนไหวกับการพูดเรื่องอายุแล้วเหมือนกัน
เรื่องอายุนี่อาจเฉยๆ แต่โดนคนแก่หาว่าแก่กว่านี่ซีเรียสสุด -.-"

nickoe's picture
4320
นี่เลย

เคยโดนทักว่าเป็นพี่ชายของพี่สาวที่แก่กว่าผมสิบปี
เด็ดมั๊ยล่ะ แอบเคือง แอบเคือง แอบเคือง

(ไม่ทราบว่าอาม่าที่ทักผิดเนี่ย ลืมใส่แว่นรึเปล่า หัวเราะร่วน
ผมไม่ได้โกรธนะครับอาม่า แค่เคือง ฮาาาาา)

2469
ผมว่าผู้หญิงนี่...

อาการหนักสุดๆ ผมไปธนาคารกับภรรยา เจ้าหน้าธนาคารที่เค้าสนิทกับภรรยาผม เค้าทักว่ามากับน้องชายเหรอ?

เท่านั้นเองครับ เคืองสุดๆ หน้าแดงก่ำเลย แถมบ่นไปอีก 3 วัน แล้วก็ถามผมอยู่นั่นแหล่ะว่า เค้าดูแย่ขนาดนั้นเลยเหรอ หัวเราะร่วน

1837
แหมมมม อิอิ

หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

nickoe's picture
4320
ผมก็เครียดครับ

โดนทักแก่ขึ้นไปสิบกว่าปี
สงสัยผมหงอกทำพิษ

1179
ผู้หญิงก็แบบนี้แหละครับ

พี่เอ็มอย่ามาขำเนียนๆ หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน