พาร์ทิชั่น Time Machine ใน Ex HDD ไม่ขึ้นทำไงดีครับ

Mixmerize's picture
1480
ผมแบ่ง Ex HDD (WD My Book 1TB) ไว้ 3 แบบน่ะครับ ตามที่พี่ก๊อกแนะเลย คือของ Mac, FAT32 แล้วก็เอาไว้ทำเป็น Time Machine
แต่ทีนี้เมื่อวันเสาร์ มันเหมือนเอ๋อๆยังไงก็ไม่ทราบ เหมือน ExHDD รวนแล้วพาร์ทิชั่นส่วนของ Time Machine มันก็ไม่โผล่
แต่ผมคิดว่าไม่น่าจะมีอะไร Restart เครื่องน่าจะหาย เลยปิดเครื่องแล้วไปทำงาน เลิกงานก็กลับบ้านไม่ได้เอะใจอะไร
วันนี้พึ่งกลับมาถึงหอ เปิดคอมปุ๊บก็ตกใจว่ามันยังเป็นเหมือนเดิมอยู่เลย แต่พาร์ทิชั่นอื่นๆยังเปิดได้อยู่นะครับ แต่เหมือนมันจะแอบเอ๋อๆเหมือนกันครับ
ทำยังไงดีครับ หลอน

ลองกด Backup Now จาก Time Machine ที่เมนูบาร์ดู ก็ขึ้นหน้าต่างนี้

แต่แปลกที่ว่า เข้าจาก Disk Utility แล้วยังเห็นพาร์ทิชั่นของ Time Machine อยู่ครับ แต่จาก Finder ไม่ขึ้นเลย - -"

minemind's picture
3876
ขอให้น้องนะพี่มิกซ์

แจ่ม

1480
...

ลองกด Verify Disk กับ Repair Disk แล้วก็ขึ้น Error แดงๆมาประมาณนี้

บอกจะให้ฟอร์แมทแล้วrestoreใหม่ แต่คือตอนนี้ยังกล้าๆกลัวๆอยู่ครับ เพราะพาร์ทิชั่นที่เก็บไฟล์แมคมี Library iTunes, iPhoto และไฟอีกมหาศาลอยู่ เลยยังไม่กล้าทำอะไรสุ่มเสี่ยง ใครพอจะแนะนำได้ช่วยชี้ทางก่อน ExHDD ระเบิดทีครับ
หายจริงๆ ผมจะลาไปบวชเลย T^T

ikok's picture
10285
สงสัย

จะได้เวลาบวชครับ แจ่ม

ลองหาทางย้ายไฟล์ไปไว้ที่อื่นแล้วแบ่งใหม่ครับ ผมยังนึกวิธีแก้ไม่ออก

1480
โอ้วว ม่ายยย T^T

ไอ้ที่เค้าว่าให้ Reformat แล้วแบคอัพใหม่นี่ สามารถ Format แค่พาร์ทิชั่นเดียวได้มั้ยครับพี่ก๊อก หรือต้องเหมาหมดทั้งก้อนเลย T^T
ส่วนพาร์ทิชั่นของ Mac นี่เก็บไฟลืไว้ 244GB ตอนนี้ HDD ใน iMac เหลือ 277 GB จะลากมาฝากไว้ในแมคก่อนได้มั้ยครับ แล้วการลงไฟล์ 244GB นี่เครื่องจะระเบิดมั้ยครับ หลอน หลอน หลอน หลอน หลอน หลอน

10285
อย่าเลยครับ

format ราย partition ผมไม่แน่ใจว่าทำได้หรือเปล่า แต่ถึงทำได้ก็เสี่ยงครับ สู้ย้ายข้อมูลที่ยังมีอยู่เดิมไปไว้ที่อื่น แล้ว reformat + แบ่ง partition ใหม่ปลอดภัยกว่าครับ

จะบวชที่ไหนครับ แบร่..

1480
ล่าสุด

ลองปิดคอมแล้วเปิดใหม่ จะเห็นว่า Ex HDD (พาร์ทิชั่นที่เหลือ) ขึ้นมาช้ากว่าปกติ
พอดีผมตั้ง iTunes ให้ Open at login ก็เลยสังเกตได้ว่ามันหา Library ไม่เจอด้วย และไอคอน HDD ที่ขึ้นที่ Desktop ก็ขึ้นมาช้ากว่า
ไม่รู้จะเป็นผลมาจากพาร์ทิชั่น Time Machine ที่เน่า หรือพาร์ทิชั่นอื่นก็เป็นด้วย แป่ววว

สงสัยคงต้องแบคอัพไฟล์จริงๆแล้วล่ะมั้ง คงต้องรีบทำโดยไวก่อนพาร์ทิชั่นอื่นจะเน่าตามไปด้วย T_T
จะแบคอัพไฟล์ทั้งหมด 244 GB ลง HDD ในแมคในครั้งเดียวจะดีมั้ยครับ หรือควรจะทยอยเอาลง หรือควรจะทำยังไงดี

ยังรอความหวังว่าจะมีวิธีอื่น T_T

ป.ล. ถ้าไฟล์ 244 GB หายนี่ ขอบวชเลยพี่ก๊อกกี้ หลอน

10285
แบ่งเป็นช่วง ๆ ดีกว่าครับ

ค่อย ๆ copy มา ถ้าข้อมูลมาหมดแล้วทำงานได้ดี ค่อยลบบน ext hdd ครับ

จะบวชที่ไหนครับ แบร่..

notekungs's picture
116
มาเอาใจช่วย จะบวชที่ไหนครับ

มาเอาใจช่วย มีความสุข

จะบวชที่ไหนครับ

Nu-eMMa's picture
1837
มีคนถือหมอนยังจ้ะ

เดี้ยวเอ็ม หาแถวนี้ๆให้ 555 แบร่..

ปล. พันนึงนะ คนถือ 20 บ. นายหน้า ที่เหลือเล็กๆน้อยๆ 5555 แบร่..

1480
อบอุ่นจริงๆ

กำลังใจจากชาว มมม แอบเคือง หัวเราะร่วน

nickoe's picture
4320
ผมเคยเจอนะ

format แค่ partition ที่มีปัญหาได้ครับ
แต่ก่อนหน้านั้น มิกลอง repair ดูรึยังครับ

pippo's picture
2469
+1 ครับ

เลือก Erase แค่ Partition ที่มีปัญหาได้ครับ

sajiro's picture
1179
พี่มิก...

ไม่ต้องบวชแล้ว มีความสุข (พี่เอ็มอดตัง) หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

1480
ฮ่าๆ

เดี๋ยวเลิกงานแล้วจะกลับไปลองครับ ถ้าได้คงดี ไม่งั้นคงเสียเวลาแบคอัพไฟล์ 244 GB ตายเลย แบร่..

minemind's picture
3876
ให้ผมนะพี่มิกซ์

แจ่ม

10285
สงสัยจะได้เวลาถอย imac i7

แล้วเอาเครื่องเก่าให้ผมนะครับมิก แจ่ม