OS เห็นสัญญาณเน็ตแต่ต่อเน็ตไม่ได้

Pammie's picture
29
เนื่องด้วยเราจะติด dreambox เลยมีการให้ช่างที่ติดตั้ง dreambox เปลี่ยนระบบ Router จากระบบ Client อะไรสักอย่างมาเป็น Repeater เพื่อจะกระจายสัญญาณเน็ตให้แรงมากขึ้น พอรีเซท internet setting ของ Windows ทำได้ค่ะ แต่พอมาเซ็ทของแมค ช่างงงๆค่ะ หาไม่เจอ ควรจะแก้ปัญหายังไงคะ

ตอนที่ทำของ window มันก็แค่เปลี่ยนตัวเลือกบางตัวเท่านั้น ก็เลยคิดว่าของแมคน่าจะง่ายกว่าด้วย แต่คงทำผิดอ่ะค่ะ เลยหาไม่เจอ

รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

minemind's picture
3876
connect wireless ได้แต่ ใช้งาน internet ไม่ได้รึเปล่าครับ ?

ip อาจจะชนกันก็ได้นะครับ ลอง renew DHCP Lease ดูแล้วรึยังครับ

29
ทำตรงไหนเหรอคะ

ทำตรงไหนเหรอคะ คือเราไม่เก่งเรื่องนี่เลยอ่ะ รบกวนรูปประกอบได้ไหมคะ

29
อ่อ ไปลองมาเมื่อกี่นี่ ในแทบ

อ่อ ไปลองมาเมื่อกี่นี่ ในแทบ advance ภายใต้ TCP/IP ใช่ไหมคะ ทำแล้ว ไม่มีไรเกิดขึ้นเลยค่ะ

29
ดูไปดูมา airport หา IP

ดูไปดูมา airport หา IP ไม่เจอเลยค่ะ โทรไปถาม TP Link เลยทราบว่ามันเป็นเพราะ repeater ไม่สามารถส่งสัญญาณเข้าเครื่องแมคได้ (แต่ทำใน Windows ได้ เจ้าหน้าที่เลยบอกว่าน่าจะเป็นเพราะแมคมองไม่เห็น IP) จึงต้องใส่ IP, subnet mask, และ Router โดย manual, แถมยังต้องใส่ DNS ใหม่หมดด้วยค่ะ

สรุปทำได้แล้วค่ะ ขอบคุณนะคะ

3876
เก่งมากเรย

ยินดีด้วยแล้วกันนะครับ

พอดียุ่งๆอยู่เลยไม่ได้เข้ามาตอบเรย

เพิ่มอีกนิด ++ แต่ผมพึ่งรู้เหมือนกันนะครับว่า repeater นี่เค้าไม่จ่าย ip ให้น้อง mac

29
เอ หรือว่าต้องมีการสร้าง

เอ หรือว่าต้องมีการสร้าง setting พิเศษอะไรให้มันรับกันได้หรือเปล่าคะ

คิดว่าปัญหาน่าจะเป็นเพราะว่ามีคนไปปิดสัญญาณ repeater ตอนไม่มีใครดูทีวี (เพราะดูผ่าน Dreambox) พอเปิดขึ้นมา อาจจะส่ง IP เข้าเครื่องไม่ได้ (แต่แปลกใจจัง ทำไม Windows มัน Auto update เองหมอเลย)

3876
repeater

repeater นี่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ แต่ที่บ้านก็พึ่งจะเปลี่ยนมาติด dreambox ได้พึ่งจะครบอาทิตย์เหมือนกัน

ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเท่าไหร่ รู้แต่ว่าพี่ชายจิ้มสาย lan เข้ากล่องแล้ว ip มันชนกันกับ macbook ผมเลยต้องเข้าไป set ที่ ตัวกล่อ ไม่ให้เค้า auto dhcp แล้วก็ set ip manual ให้กล่องเอง จากนั้นก็ไป add mac address และก็ set ip ให้ตรงกับที่ตั้งไว้บนกล่องน่ะครับ

29
นี่ติดตั้ง Dreambox

นี่ติดตั้ง Dreambox เองเลยเหรอคะ เก่งจัง _

นี่แสดงว่า Set IPและ DNS แบบ manual ด้วยใช่ไหมคะ ตอนนี้เราแก้ปัญหาคือทำแบบที่ว่านี่ไปก่อน เพราะว่าถ้าปิดเครื่องและเปิดใหม่แมคก็จะหา IP/DNS ไม่เจออีก แต่ถ้าไปข้างนอกก็ต้องเปลี่ยนกลับเป็น Auto IP (ยังไม่เคยเอาออกไปใช้ที่อื่นอ่ะนะ) ยุ่งเนอะ....ช่างเค้าบอกว่าเค้าเจอแล้วว่าปัญหามันเกี่ยวกับ DHCP อะไรสักอย่าง ซึ่งเค้ายังไม่มีโอกาศเข้ามาช่วยเลยค่ะ

เอ แต่ว่าถ้าคุณไม่ได้ใช้ mode repeater ก็ไม่น่าจะเป็นปัญหา เราเองอยากจะให้สัญญาณเน็ตกระจายไกลไปถึงบ้านแม่ (ห่างกัน 30เมตร) เลยลองใช้ repeater ดู ถ้ามันไม่เวิร์ก สงสัยต้องเอากลับเป็นโหมดธรรมดา

3876
ผมว่า

ลองกำหนด(add) mac address ของเครื่อง macbook ลง และกำหนด ip ลงบน router โดยตรงน่าจะได้นะครับ

อันนี้ที่ผม add mac address ของ dream box เข้าไปครับ (ip : 192.168.1.60 อันนี้กำหนดเอง) ซึ่งใน ตัว dream box ก็ต้องเป็น เลข ip เดียวกัน (192.168.1.60 นั่นเอง)

ส่วนของ macbook กะ ipod ผมให้เป็น auto ตลอด เด๋วจะลอง add เข้าไปดูเหมือนกันครับ จะได้ lock ip ไว้ให้เค้าด้วย

แนบรูปมาประกอบ แต่ router ยี่ห้ออื่นผม ไม่เป็นนะครับ

29
ช่างเข้ามาทำให้วันนี้แล้วค่ะ

ช่างเข้ามาทำให้วันนี้แล้วค่ะ เค้าเซ็ทค่า DHCP อะไรสักอย่าง ง่ายๆคือเค้าจำกัดว่า router ใช้ไอพี 1-200 repeater ใช้ 201-xxx เพื่อไม่ให้ ไอพีของสองตัวมาชนกันค่ะ....เค้าอธิบายมาเยอะอะ แต่ไม่ค่อยจะเข้าใจเท่าไหร่ค่ะ บอกเอาไว้เผื่อคนที่รู้เรื่องพวกนี้เจอปัญหาเดียวกันจะได้แก้ได้ค่ะ

ikok's picture
10285
ขอบคุณสำหรับ update นะครับ

เดี๋ยวผมเก็บกระทู้เข้าห้อง how-to ไว้เลยนะครับ จะได้ค้นหาอ่านทีหลังได้ง่าย ๆ