คือพอดีว่า สนใจ MBP ตัว15นิ้ว

demon014's picture
82
ตัวที่ราคา 61900 อ่ะครับ
ผมมีพี่เป็นนักศึกษาพอดี คงจะได้ลดเหลือประมาณ 58900
เพราะมันตัวต่ำสุดที่ได้ core i5 แล้วก็การ์ดจอแยกที่ดีกว่า 320m
พอดีสนใจ ว่าจะเอามาทำหลายๆอย่าง ทำงาน ฝึกตัดต่อวิดีโอ ภาพ (เห็นลูกเล่นมันเยอะดี)ฟังเพลงในห้อง เล่นเน็ต แชท บราๆ และอยากเปลี่ยนมาใช่ mac ด้วย ชอบความsmooth และความเสถียรมัน หรูดี = =
ส่วนเกมยังไม่แน่ใจอ่ะครับ แต่ก็อยากเล่น ปกติผมเล่นเกม เพราะว่ามีพี่บอกว่า เกมมันใช้แยกกะ Windows ต้องเล่นของ mac ไรงี้ ก๊อบจากwindows มาเล่นไม่ได้ แล้วที่ windows bootcamp ไรนั่น เห็นคนบอกปัญหาเยอะแยะ เช่นร้อน(แต่พี่ที่รู้จักเค้าบอกไม่เกี่ยว)
ช่วยแนะนำ ผมที
อายุการใช้งาน ? นานมั้ยครับ
ผมอายุ15เอง = = พอดีวันเกิดเพิ่งผ่านไปเมื่อวันที่2นี้เอง = =
ขอบคุณครับ

ใครที่มีรุ่นนี้ หรือใช้ mac กันมานาน ก็ช่วยมาแนะนำด้วยนะครับ หรือจะคุยเอ็มเอาก็ได้
pika_pikajuu@hotmail.com ก็ออนเกือบจะทุกวันอ่ะครับ ใครอยากช่วยก็แอ๊ดมานะครับ

ikok's picture
10285
สุขสันต์วันเกิดครับ :)

ส่วนอันนี้เป็นความเห็นผมนะครับ

ส่วนเกมยังไม่แน่ใจอ่ะครับ แต่ก็อยากเล่น ปกติผมเล่นเกม เพราะว่ามีพี่บอกว่า เกมมันใช้แยกกะ Windows ต้องเล่นของ mac ไรงี้ ก๊อบจากwindows มาเล่นไม่ได้

เกมแยกระบบกันครับ รวมไปถึงโปรแกรมด้วยครับ เราจะเอาโปรแกรมที่เคยใช้งานบน win มาติดตั้งบน OS X ไม่ได้ครับ ต้องใช้เวอร์ชั่นสำหรับ OS X โดยเฉพาะ บางโปรแกรมมีทั้งเวอร์ชั่นที่ทำงานได้บน win/mac บางโปรแกรมมีเฉพาะบน win ครับ

แล้วที่ windows bootcamp ไรนั่น เห็นคนบอกปัญหาเยอะแยะ เช่นร้อน(แต่พี่ที่รู้จักเค้าบอกไม่เกี่ยว)

ปัญหาเยอะจริงครับ แต่เรื่องความร้อนนี้ผมไม่แน่ใจ

ที่ว่าปัญหาเยอะนี้คือ คนที่ต้องการติดตั้ง win ผ่าน bootcamp ใช้ win ต่างเวอร์ชั่นกัน และ apple ไม่ได้ทำเครื่องให้สามารถติดตั้ง win ได้ทุกเวอร์ชั่นครับ มีข้อจำกัดค่อนข้างเยอะ ต้องตรวจสอบดี ๆ ก่อนติดตั้ง (ซึ่งผู้ใช้ส่วนใหญ่จะไม่อ่านคู่มือก่อนติดตั้ง --คิดไปว่า windows เวอร์ชั่นไหนลงกับเครื่องอะไรก็เหมือนกัน ซึ่งจริง ๆ ไม่ใช่) ส่วนใหญ่ปัญหาจะมีเรื่องเกี่ยวกับ driver ของเครื่องรุ่นใหม่ ๆ บางตัว ที่ต้องรอ apple update ให้ใน bootcamp ครับ ยิ้ม

ดูจากความต้องการแล้ว จริง ๆ ตัว macbook สีขาวรุ่นต่ำสุดก็เพียงพอครับ ถ้าไม่ได้ติดว่าจะต้องยกไปไหนมาไหนนะครับ เลือกเครื่อง desktop ตัว imac ดีกว่า ได้ spec สูงกว่าทำงานได้ดีกว่าที่ราคาเท่า ๆ กันครับ

82
macbook สีขาว มีพี่บอกว่า

macbook สีขาว มีพี่บอกว่า body ไม่ค่อยทนน่ะครับ ผมเลยเลื่อนมา pro เลย แล้วก็ เอาสเปคนี้ อ่ะ

10285
เรื่อง body นะครับ

เหมือนโชคน่ะ บางคนเจอ บางคนไม่เจอ ผมก็ใช้ตัว polycarbornate นะแต่เป็นสีดำอันก่อนหน้านี้ ผมไม่เจอปัญหาอะไรครับ แต่เพื่อนผมเจอเคสแตกหลุดคามือขึ้นมาเลยก็มี

จะเป็นตัว 13 นิ้วรุ่น pro ก็ได้ครับ สบายใจดี ตัดปัญหากังวลเรื่องเคสแตกไปเลย

82
อันนี้ก็น่าสน = =

อันนี้ก็น่าสน = =

82
ก็กะจะใช้ ไปมา ร.ร. น่ะครับ

ก็กะจะใช้ ไปมา ร.ร. น่ะครับ ส่วนถ้าอยู่บ้านจะใช้ PC อยู่แล้ว สเปคนี้ผมกะใช้ยาวน่ะครับ ไม่ดีเหรอ ?
เผื่อให้มันรองรับโปรแกรมในอนาคตได้นานขึ้นอีกหน่อยอ่ะ

10285
ไม่ควรซื้อเครื่องเผื่ออนาคตครับ :)

ถ้างบประมาณไม่เป็นปัญหาจะเอาตัว mbp 15 นิ้วก็ได้ ที่ผมแนะนำตัวเล็กไปเพราะว่ามันเพียงพอ และถูกกว่าพอสมควรครับ คุณพ่อคุณแม่น่าจะสบายกระเป๋ากว่า แล้วถ้าน้องทำงานหาเงินเองได้แล้ว ค่อยขยับไปซื้อเครื่องที่สูงกว่านี้ก็ได้ครับ ยิ้ม

คือโปรแกรมกับเครื่อง ควรจะอยู่ในช่วงเวลาเดียวกันถึงจะทำงานได้ดีครับ ไม่มีประโยชน์ถ้าเราจะซื้อเครื่องเผื่ออนาคตเอาไว้ เพราะโปรแกรมใหม่ ๆ ออกมาภายหลัง กินทรัพยากรเครื่องมากกว่าที่เรามีอยู่ดี และทำงานเผลอ ๆ แย่กว่าเก่าครับ

เรื่องนี้มีคนเคยทดสอบแล้ว ทดลองลงโปรแกรมรุ่นใหม่ ๆ กับเครื่องรุ่นเก่า พบว่า ทำให้ประสิทธิภาพเครื่องโดยรวมช้าลงครับ (ผมคิดว่าเรื่องนี้เป็นเหมือนกัน ทั้ง mac/pc ครับ) ยิ้ม

82
อ๋อออ แล้วความทนทานของไอ่ตัว

อ๋อออ แล้วความทนทานของไอ่ตัว macbook ล่้ะครับ
ที่จริงกะจะ ให้พ่อแม่ออก 2หมื่นกว่า แล้วผมผ่อน 3หมื่นให้ -0- ตอนแรกให้พ่อแม่จ่ายหมดก่อน แล้วผมค่อยๆผ่อน เดือนละ พัน ไรงี้ = =

stafan's picture
19
MBP

เดี๋ยวจะหาว่าเชียร์ Parallel Desktop พอดีได้ลองใช้ Trail Version ทำให้รู้สึกว่า เลิกใช้ Boothcamp ดีกว่า Windows กับ Mac OS บนจอเดียวกัน ทรัพยากรณ์เดียวกัน มันยอดมาก ย้ายไฟล์ข้าม Platform เปิด ไฟล์ pdf จาก Windows โดยใช้ Acrobat App ของ Mac เหมือนเกือบจะรวม Windows กับ Mac Os เป็นระบบเดียวกันได้เลย

แต่ถ้าจะซื้อเล่นเกมส์ ราคานี้ ซื้อ PS3 ดีกว่าครับ เพราะคงใช้ได้ไม่ถึง 15% ของศักยภาพที่ MBP 15 นิ้วทำได้

82
ใครมี review macbook pro 15

ใครมี review macbook pro 15 ตัวที่ผมบอกมั่ง
อยากรู้เรื่องความร้อนมันอ่ะครับ
ผมไม่ใช่ว่าจะซื้อเล่นเกมโดยเฉพาะนะครับ แต่อยากให้มันเล่นได้ลื่นๆ = = เลยเลือกรุ่นนี้ไปเลย

minemind's picture
3876
แซว

iMac น่าจะเวิร์คกว่ามั้งครับ ผมว่า ม. ปลาย คงไม่จำเป็นที่จะต้องแบกเครื่องไปเรียน ที่ รร. ด้วย

ถึงว่าจะได้ใช้คอม ก็คงไม่ได้ใช้เรียนตลอดทั้งวันหรอกครับ ผมว่า คุณ demon014 ลงทบทวนอีกทีไม่ดีกว่าหลอครับ

คำถามส่วนตัวนะครับ ไม่กลัวเครื่องหายหลอครับ ถ้าแบกน้อง macbook ไปเรียนเนี่ย ?

82
ติดตัวเลยครับ = =

ติดตัวเลยครับ = =

3876
แซวอีกรอบ

ไม่ใช่เบาๆนะครับ หนังสือเรียนเอย + macbook 15'' อีก กล้ามขึ้นแน่นอน

10285
แบบนี้อีกหน่อย

จะให้ทำความรู้จักกับพี่มิกนะ

พี่เขาใช้ i-mac-book-pro .... แบกมาหมดแล้ว ห้องนอน ห้องนั่งเล่น แบกไปคุยงานที่มหาวิทยาลัยด้วย -o- /

3876
โหย พี่ หนิท กันเลย

โหย พี่ หนิท กันเลย พี่มิกซ์น่ะ หัวเราะร่วน

Mixmerize's picture
1480
อ้าว

โผล่มามีชื่อกับเค้าในกระทู้นี้ตั้งแต่เมื่อไหร่นิ่ สงสัย? หัวเราะร่วน

82
กล้ามขึ้นก็ดีสิครับ

กล้ามขึ้นก็ดีสิครับ ผมเป็นนักกีฬา ด้วย = = วันนี้ไปลองใช้ที่ istudio เชียงใหม่ มา เครื่องก็ไม่ร้อนมากนะครับ แต่ยังไม่รู้ปุ่มลัดอะไรเลย = =

Nu-eMMa's picture
1837
พี่ว่า

1. น้องคงตัดสินใจ เลือกแล้ว
  2. น้องมีทุนทรัพย์ อยู่แล้ว (จากที่น้องพูดเหมือนพ่อแม่ สนับสนุน นะ)
  3. ซื้อเลย น้อง.. อิอิ

แนะนำ น้องบอกว่า วันนี้ไปลองใช้ที่ istudio เชียงใหม่ มา เครื่องก็ไม่ร้อนมากนะครับ แต่ยังไม่รู้ปุ่มลัดอะไรเลย = =

น้องอยากรู้ว่ามันเร็วช้าร้อนอย่างไง นี้ พี่ว่า ศึกษาจากร้านอ่ะรู้ผลยาก นะ เพราะร้านมันอยู่ห้องแอร์มาเป่น วันอุณภูมิกำลังคงที่

ไม่ได้ เล่นโปรแกรมหนัก ตลอดเวลา เหมือนตอนใช้งานจิง แต่บอกว่าจะเล่นเกมส์ เล่นแต่ละที่ ก้อปา ไป เป่นชั่วโมงละ

จะให้มันปูดปาดเย็นเฉียบ ดุลเปิดไว้ตั้งโชว์คงเป่นไงไม่ได้อ่ะ... ถ้าเราไม่รีบซื้อรึมีความจำเป็นมากมาย ศึกษา และตอบโจทย์ตัว

เองว่า เอามาทำอะไร ก่อน และหลังจากนั้นมาคิดซิว่า ไอ้ที่เราจะใช้อ่ะ โปรแกรมอารายบ้าง... มาดูซิมันเหมาะกะสเปกแบบไหนมั่ง

อุปกรณ์ทุกอย่าง พี่ว่ามันไม่ได้ถูกๆอ่ะ พี่ๆเชื่อๆว่า พี่ๆหายคนที่ใช้อยู่ ณ ปัจจุบัน พี่เค้าคิดมากกันทุกคน เพราะถ้าเราซื้อมาซะราคา

สูงมากมาย... คงไม่ใช่แค่โชว์ ละเน๊าะ และอย่าลืมว่าอุปกรณ์ ไอที ทุกชิ้นย่อม มีการดูแล และหมดประสิทธิ์ภาพได้ตลอดเวลา

และอุปกรณ์เสริม 108 มันไม่จบ แค่ เงินก้อนเดียวที่ซื้อมันมาหรอก... ไง ก้อขอให้น้องได้น้อง Mac มาครอบครอง ดังใจต้องการนะจ้ะ อ่ะ แน่นอน

10285
- -

ตอบเป็นกิโลแบบนี้.... ทานข้าวเย็นหรือยังคะ แบร่..

1837
ยังค่ะ

ป๊ะปา มาเลี้ยงน้องหน่อย ซิ

10285
ไม่..

หัวเราะร่วน

skywalker's picture
92
เงินน้อยคิดนาน เงินมากคิดเร็ว

ผมก็อยากได้นะเล็ง Mbp 13.3 Unibody มานานหลายเดือนเเระ
ถ้าเป็นช่างภาพเล็งนานขนาดนี้ นางแบบยิ้มเหงือกแห้งตายพอดี จริงมั๊ยสมาชิกทุกท่าน??

งานที่ผมต้องใช้นะ คือ ทำเอกสาร ทำpptนำเสนอ สอน หาข้อมูลบ้างเล่นเนตบ้าง ทำภาพ
ปลูกผักเป็นงานอดิเรก(นิดหน่อย) แบร่..

คิดว่าเหมาะกับ Mbp ขนาด 13 ไหม? ผมเล็งนานมาก ดูวิธีใช้ หาเอาในยูทูป ให้ลูกศิษย์หาวิธีการใช้ให้
มานั่งดูเป็นช.ม.ๆ ตาเเฉะ ไปเดินดูร้าน i-studio ในกทม.ไม่ต่ำกว่า 3 ร้านภายใน 1 เดือน
ไปจับๆ ถามๆ ลูบ คลำๆ ถามไถ่เพื่อนที่ใช้จนมันชักรำคาญ เพื่อให้เเน่ใจว่าถ้าผมซื้อมาเเล้วมันจะใช้งานที่ผมต้องการได้ 100%
เพราะผมเป็นคนเจ้าระเบียบ ละเอียดกับงาน ถ้าทำไฟล์เเล้วมีปัญหาเข้ากับเครื่องคนอื่นไม่ได้งานผมเจ๊ง

ที่พร่ำมาซะยืดยาว ถามว่าตอนนี้ใช้อะไร ผมใช้ Acer อายุ 4 ขวบ เก่าๆ หน้าจอเสื่อมๆเหลืองๆ มันช่วยให้ผมเรียนจบโท
มีงานทำจนจบไปหลายโครงการ มันช่วยผม make money ไปหลายเเสนแล้ว จากค่าตัวมัน 3 หมื่น(ซื้อเมื่อปี49)
ทุกท่านว่าคุ้มพอมั๊ย

สรุปว่า ผมคงคิดมาก คิดช้าไม่เท่าใครหลายๆคน ไม่ยอมตัดสินใจซื้อสักที ไม่รู้สิคงเพราะผมจน ไม่มีตัง ทำงานหัวฟู หวังเเค่ว่าซื้อมาเเล้วมันจะตอบสนองความต้องการได้ดีกว่าเดิม ผมต้องทำงบลงทุน ตั้งเป้าว่าจะใช้เเมคสักกี่ปีใช้เป็นเครื่องมือหาตังได้สักที่บาทต่อปี ผลผลิตจากการใช้เเมค สามารถสร้างมูลค่าเพิ่มให้งานได้มากเเค่ไหน ฯลฯ....สารพัดที่ผมจะคิด ก่อนตัดสินใจซื้อ"จากเงินเก็บที่มาจากน้ำพักน้ำแรง"

อืม...ผมคงคิดมากไปมั๊ง (รึเปล่า??)

เเค่บ่นๆให้ฟัง ข้ามๆไปก็ได้นะ

จากคนคิดเยอะ แบร่..

1837
เอ็มเข้าใจ..

ว่าพี่อ่ะ.. งก 555 ล้อเล่น...จ้า

ว่าแต่ อย่าลืมค่า สอนเอ็ม นะ 55555 สอนใช้น้อง Mac เงินที่เป่นกำไรจากน้อง Mac เนี้ย 2% มอบให้ครู นะ รู้ป่ะ

หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน แบร่.. แบร่.. แบร่.. แบร่.. แบร่.. แบร่..

skywalker's picture
92
แหมม

แหมมม....ทำไปได้ -__-"

FolkTrance's picture
130
แซวเล่น เอิ๊กๆ

แบกหนักๆทุกวันระวังมันจะกดให้ตัวเราไม่สูงนะครับ หัวเราะร่วน

ถ้าจะพกไปเรียนก็ระวังให้มากนะครับ ใครเขาเห็น Mac ก็เป็นที่เล็งของเสือสิงค์ก็ได้

ใน webboard มักจะมีคนโดนขโมย Macbook เยอะครับ วางแปบเดียวก็หายได้

หนักๆก็ขั้นทุบรถเพื่อเอา Macbook ไปขายก็มีครับ

ของมันเก๋นเงางามล่อตานะครับ เงินเงินเงิน

82
ตอนนี้สูง 171 ละ ฮิฮิ

ตอนนี้สูง 171 ละ ฮิฮิ กะว่าจะ180ให้ได้ = =

82
ตัว 13นิ้ว คงดี . . .

ตัว 13นิ้ว คงดี . . . ใกล้จะซื้อละครับ กะว่าจะซื้อที่งาน คอม&ดิจิตอล ที่ หอประชุม มช. อะครับ
มีพี่เป็นนักศึกษาพอดี จำได้ว่าปีที่แล้วไปดูแล้วเค้าบอกพี่ว่าถ้าเป็นนักศึกษาก็จะอีกราคาหนึ่ง

pippo's picture
2469
 ผมสั่งซื้อ online

ให้น้องที่ทำงาน (เรียนต่อป.โท) MBP 13" แบบ Education Store ได้ลด 3000 บาท

จากราคา 40,900 เหลือ 37,900 บาท อาทิตย์หน้าจะได้รับของแล้วครับ

Mixmerize's picture
1480
เข้ามาเชียร์

เข้ามาเชียร์รุ่น 13" ด้วยคน ดูตามความต้องการของน้องแล้ว ตัวนี้ก็โอเคครับ เล็กๆดีด้วยพกพาง่ายขึ้นไปอีก ยิ้ม

82
ขอถามอะไรหน่อยครับ

ขอถามอะไรหน่อยครับ สมมุติว่าซื้อมาแล้ว เราใช้โปรแกรม แบบcrack เงี้ย แล้วมีวันหนึ่งเครื่องเสียส่งไปซ่อม เค้าจะเช็คมั้ย หรือว่า ถ้าโปรแกรมไม่ใช่ของ apple ก็ไม่เปนไร เหรอว่าต้องแท้หมด ?

10285
คิดว่า

เขาไม่ตรวจครับ แต่นโยบายนี้อาจจะเปลี่ยน ตามแต่ละช่วงว่่ารัฐบาลเน้นการจับกุมการละเมิดลิขสิทธิ์มากน้อยแค่ไหนครับ

อ่านประกอบที่นี่ให้อุ่นใจครับ http://www.stop.in.th/index.html แบร่..

82
เวลาส่งซ่อมเค้าไม่ได้ส่งออกเห

เวลาส่งซ่อมเค้าไม่ได้ส่งออกเหรอครับ
ใครมีความรู้มากๆ แอ๊ดเมลผมทีจิ อยากคุยตัวๆเลย

82
ลืมถามครับ

ลืมถามครับ ผมอยู่เชียงใหม่ใช่ป่ะ สมมุติ ผมไปซื้อที่ งาน คอม&ดิจิตอล ด้วยราคานักศึกษาของพี่เนี่ย
แล้วเวลาซ่อมล่ะครับ ร้านที่เชียงใหม่เค้ารับรึป่าว เห็นมี Istudio กับ maczone อ่ะครับ เอาไปส่งเค้าจะรับซ่อม รับลงโปรแกรมรึป่าว...

10285
เรื่องซ่อมนี้

ถามร้านที่ซื้อมาตรงที่สุดครับ ว่าต้องส่งซ่อมที่ไหน อะไรยังไง

บางร้านมีส่วนรับซ่อมเองก็มี บางร้านต้องส่งต่อไปให้ร้านรับซ่อมเครื่องแมคอื่น ๆ ก็มี .. ต้องถามจากร้านที่ซื้อมาจะตรงที่สุดครับ

ส่วนเรื่องลงโปรแกรม ถ้าเราซื้อโปรแกรมจากในร้านเขา เช่น iwork อย่างถูกต้องเขาน่าจะรับลงโปรแกรมให้ครับ