ปัญหาของ New MacBook Pro (Track pad กับบานพับหลวม)

ikok's picture
10285
เห็นมีข่าวเกี่ยวกับ MacBook Pro ตัวใหม่ที่ตัว Trackpad มีปัญหา (กดติดมั่งไม่ติดมั่ง) .. จากที่ตามอ่านดู เห็นว่ามีคนอีเมล์ไปหาสตีฟจอบส์ แล้วเค้าตอบกลับมาด้วย - -

บอกมาว่า Software Fix is coming soon, แต่ว่าไม่ได้บอกว่าจะมาเมื่อไหร่ และยังไม่มีประกาศอย่างเป็นทางการใดใด จากทาง apple ถึงปัญหานี้..

มีอีก ที่บานพับหน้าจอไม่แน่นเหมือนรุ่นที่แล้ว ทำให้เวลาเอียงเข้าหาตัวมาก ๆ หน้าจอสามารถไหลปิดเองได้ด้วย - - 

คนที่เดือดร้อนก็เป็นคนที่ใช้งานบนเตียง หรือว่ากึ่งนั่งกึ่งนอน

ไปเจอ link นี้มาจากใน freemac .. เห็นว่ามีฝรั่งจมูกแตกเพราะหน้าจอปิดเองแล้วมางับจมูกด้วย  แอบเคือง
http://www.macsimumnews.com/index.php/archive/new_macbook_pro_late_2008_...

คิดเห็นว่าอย่างไรกันบ้างครับ?
nickoe's picture
4320
เอาอีกแล้ว

QC จีนนี่ทำพิษอีกแล้ว เฮ่อ

10285
ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไรนะ

ตอนทดสอบอาจจะไม่ได้คิดถึงคนที่เอาไปนอนเล่นเท่าไหร่ก็ได้ =)
ไม่ก็หน้าจอกระจก น้ำหนักมากกว่าเดิม เลยทำให้ปิดเองง่ายขึ้น สงสัย?

ส่วน trackpad นี่ยังไม่ได้ลองเล่น เอาไว้วันหยุดนี้จะลองไปเดินจิ้มเล่น ๆ ดูที่ร้านก่อน ค่อยกลับมาแสดงความเห็น แบร่..

nickoe's picture
4320
ไปจิ้มเล่นมาแล้วครับ

ยังไม่เจอปัญหานะครับ เท่าที่ไปกดๆจิ้มๆมา
แต่เรื่องบานพับไม่ได้ทดสอบครับ

10285
อยากไปจิ้มบ้างครับ..

แต่ก็นะ.. จิ้มไป เดี๋ยวจะได้เสียเงิน แบร่.. ... เลยเอาไว้ก่อนดีกว่า ~

10285
มีคนเอาเครื่องไปเปลี่ยน แล้วยังเป็นเหมือนเดิม

ปัญหา trackpad บน new MBP ครับ =)
คนนี้เปลี่ยนเครื่องใหม่แล้วก็ยังเป็นเหมือนเดิม และดูเหมือนว่า จะเป็นกับหลาย ๆ เครื่องที่ขายในปัจจุบันนี้

http://discussions.apple.com/message.jspa?messageID=8325084#8325084

sweet_jasmine_scent's picture
246
ไม่เคยคิดว่า

มันจะเป็นอันตรายต่อชีวิตได้เลยนะคะเนี้ย ตะลึง 2
จะโดนฟ้องมั้ยเนี้ย apple แห่ะ ๆ 1

10285
เรื่องนี้น่าตกใจดีนะครับ

ตอนออกแบบคงไม่ได้คิดถึงการใช้งานแบบนี้เท่าไหร่มัง .. อ่านแล้วก็งง ๆ ดีนะครับ ใครจะคิดว่าแค่ยก laptop มาส่องชื่อปุ่มจะทำเอาจมูกแตกได้ แอบเคือง

ถ้ายังมีเคสแบบนี้หลุดมาอีก.. ไม่แน่ ..อาจจะโดนฟ้องนะ เห็นบางคดีเมื่อเร็ว ๆ นี้ยังถูกฟ้องเกี่ยวกับ powerbook (เครื่องก่อนเป็น intel) ที่ผิดปรกติอยู่เลย - -

little_fuku's picture
703
รุ่นเก่า

ไม่เคยหนีบจมูกค่ะ ยิ้ม)

10285
เป็นการให้กำลังใจ..

เป็นการให้กำลังใจตัวเองได้ดีมากค่ะ... หัวเราะร่วน

แต่จริง ๆ นะ ถ้าเกิดมีเงินแสนหล่นมาอยู่ตรงหน้าผมตอนนี้ ผมก็จะซื้อรุ่นเก่าอยู่ดี =)

little_fuku's picture
703
ยิ้มออกเลย

ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง

ฮ่ะฮ่าๆๆ รุ่นเก่าๆๆ

10285
จงภูมิใจค่ะ

อย่างน้อยก็ไม่มีปัญหาอะไรนิ ใช่ไหม? .. รอให้เค้าแก้ Trackpad กับเรื่องบานพักหน้าจอให้เหนียวกว่านี้ก่อน แล้วค่อยไปอิจฉาเค้ากันค่ะ.. ดังนั้น เวลานี้เป็นเวลาของเรา ควรจะใช้(ปลอบใจตัวเอง)ให้เต็มที่ค่ะ
หัวเราะร่วน