โอนข้อมูลของ drive E ในวินโดว์เข้า mac ได้อย่างไร

Jumbo's picture
4
อยากทราบวิธีโอนข้อมูลของ drive E ในวินโดว์เข้า Mac ค่ะ
เพราะใช้ mac os x เมื่อก่อนใช้วินโดว์แต่ตอนนี้อยากใช้แมคเต็มตัวค่ะ

ikok's picture
10285
ไดร์ฟ E ที่ว่านี้

คือที่เก็บไฟล์พวก my document อะไรทำนองนี้บน windows ในเครื่องใช่ไหมครับ?

4
ขอถามเพิ่มเติมคำถามด้วยนะคะ

คำถามแรกใช่ค่ะ คืออยากรู้วิธีโอนย้ายค่ะ นอกจากเซฟใส่ external hardisk มาก้อบใส่
ตอนนี้เจอปัญหาใหม่คือ Office for mac ไม่มี font Thai ค่ะ ต้องไปหา download ที่ไหนค่ะ
ขอโทษนะคะมือใหม่หัดใช้

10285
ลองดูที่นี่นะครับ

ผมไม่แน่ใจว่าฟ้อนท์จากที่นี่สามารถใช้ใน office for mac ได้หรือเปล่า link สำหรับโหลดฟ้อนท์อยู่ด้านล่างสุดเลยครับ ลองดูนะครับ ยิ้ม

http://www.maccenter.co.th/

minemind's picture
3876
ในฝั่ง windows

ในฝั่ง windows ต้องลงโปรแกรมชื่อว่า mac drive ฮะ จะทำให้ windows มองเห็น partition mac และสามารถโอนย้ายไฟล์ไปมาได้อิสระครับ

ส่วน font ผม copy font thai จาก บน windows มาใช้ครับ
ลงที่ home -> Library -> Font

4
ขอบคุณคุณ minemind นะคะ

ขอบคุณคุณ minemind นะคะ ทำได้แล้วค่ะตามคำแนะนำเลย เดี๋ยวจะลองไปหา download mac drive มาลงในเครื่อง ขออีกนิดนึงนะคะ เราสามารถเพิ่ม space ใน mac และลด space ใน window ได้อย่างไรคะโดยไม่ต้อง format ตอนนี้หลงรักแมคมากอยากจะเลิกใช้วินโดว์ไปเลยฮ่าๆ แต่ขอเก็บไว้รันโปรแกรมทำ thesis นิดนึง ขอบคุณมากค่ะ

10285
ไม่แนะนำครับ :)

ปรับ partition โดยที่มีข้อมูลคาอยู่ในเครื่องมีโอกาสทำให้ไฟล์หาย หรือเสียได้ครับ

สู้เอาลบแล้วค่อยลงใหม่แบ่งใหม่ดีกว่าครับ ยิ้ม

minemind's picture
3876
แบบนี้ปลอดภัยกว่า

คงต้อง remove bootcamp windows ออกแล้วก็ สร้างใหม่อย่างเดียวแล้วล่ะครับ