ช่วยกรุณาแนะวิธีใช้ utorrents เป็นขั้นตอนหน่อยครับ

kittikorn's picture
272
ครับ ผมได้โหลดโปรแกรม utorrents มา แ่ต่ยังใช้ไม่เป็น ขอความกรุณาผู้รู้ช่วย

แนะด้วยครับ อ่านใน google แล้วไม่เข้าใจ ไมมีรูปให้ดูครับ

nidku53's picture
88
จริงๆ มันใช้ง่ายมากๆ นะครับ

จริงๆ มันใช้ง่ายมากๆ นะครับ การใช้งานเป็นไปโดยอัตโนมัติเลย คุณติดตั้งโปรแกรม utorrent แล้วไปหาโหลดไฟล์ .torrent มาจากเว็บที่คุณเป็นสมาชิก ( หรือ public เว็บต่างๆ อย่าถามว่าที่ไหน เพราะที่นี่ไม่สนับสนุนการละเมิดลิขสิทธิ์ ) เมื่อคุณโหลดไฟล์ .torrent เสร็จมันจะ popup ขึ้นมาที่โปรแกรม utorrent เอง และทำการดาวน์โหลดไฟล์นั้นทันที ถ้าหากคุณมีคิวงานหลายๆ คิว ก็สามารถคลิ๊กขวาที่รายการเพื่อสั่งให้มันย้ายคิวงานขึ้นลงได้ กรณีที่จำกัดจำนวนงานเอาไว้ (เช่นให้โหลดทีละ 1-2 งาน) งานที่มีเลขลำดับน้อยกว่าจะได้โหลดก่อน

ถ้าหากคุณใช้เน็ตบ้านๆ (<=4MB) ผมแนะนำให้ไปตั้งค่าใน Preferences กำหนดให้มันทำทีละงาน (ค่า Default มันให้โหลดทีละ 8 งาน) เพราะถ้าโหลดทีละหลายงาน กว่าจะเสร็จสักงานนึงบางทีคนปล่อยเค้าเลิกกันหมดแล้ว และถ้าเป็นไปได้ควรเลือกโหลดงานที่มีจำนวน Seed/Peer สูงๆ ก่อน จะเสร็จเร็วกว่า ส่วนงานที่ Seed น้อยๆ เอาไว้เวลาว่างๆ ค่อยโหลด

โปรแกรม utorrent ของ Mac ค่อนข้างห่วยครับ การใช้งานสู้ของ Windows ไม่ได้เลย เช่นการจัดคิวงานต้องสั่งจาก popup ไม่มีแม้แต่ปุ่มให้กดเลื่อนลำดับงาน โปรแกรมไม่มีฟังก์ชั่นในการ auto shutdown ฯลฯ และโปรแกรมยังมี bug อีกสารพัด เช่น เวลาสั่งให้มัน sort ไฟล์ในรายการ มันก็ทำแบบผิดๆ ถูกๆ ถ้าต้องการโหลดเป็นกิจลักษณะ ย้ายงานไปโหลดใน Windows ดีกว่าครับ

272
ขอบคุณมากครับ ่คุณ nidku 53

ขอบคุณมากครับ ่คุณ nidku 53 ที่ให้ความรู้ แต่ผมเองก็ยังเข้าใจไม่เคลีย ถ้าเป็นไปได้ช่วย cap
รูปให้ดูหน่อยได้ไหม พื้นความรู้ด้านคอนผมอ่อนมากๆ เพราะสมัยก่อนไม่มีคอมเรียนตอนอยู่มหาลัย
ต้องมาศึกษาเองตอนสูงอายุแล้ว และอีกอย่างผมใช้เฉพาะเครื่องแมค ครับ

ikok's picture
10285
คุณ kitikorn ไม่เข้าใจตรงไหน

ถามมาเป็นข้อ ๆ ดีกว่าครับ แบบนี้จะได้ช่วยกันอธิบายได้ตรงเรื่องที่สงสัยมากกว่าน่ะครับ ยิ้ม

272
ขอขอบคุณ คุณ ikok

ขอขอบคุณ คุณ ikok ก่อนครับ
ขณะนี้ผมใช้เครื่อง pc อยู่ที่ชลบุรี แต่เครื่อง mac ผมอยู่ที่บ้านที่กรุงเทพ ผมไปเช้าเย็นกลับ จะถึง
บ้านประมาณสองทุ่ม ได้ติดตั้งโปรแกรม utorrents ไว้ที่เครื่องแล้ว แต่โดยรวมแล้วยังใช้ไม่ถูก
ถ้าผมมีโปรแกรม utorrents แล้วก็ไปหา file หนังมาเลือกหนังที่เราชอบ
กด download แล้วขั้นตอนต่อไปทำอย่างไงครับ เท่าที่จำได้ในโปรแกรม utorrents ทางซ้ายมี
มีคำว่า all download action inaction compleat อะไรทำนองนี้อย่างอื่นก็ไม่เห็นมีอะไร
ที่หน้าจอ ก็เลยถามเป็นข้อๆไม่ถูกครับ จะรบกวนสอนผมเป็นรูปได้ไหมครับ โดย cap หน้าโปรแกรม
utorrents ให้ดู ขอความรู้ผมหน่อยครับ ผมใช้ imac รุ่น 24 นิ้ว

[ขอแก้ไขข้อความบางส่วนครับ - ก๊อก]

10285
- -

เอ.... ถ้าแบบนี้ผมกลัวจะเป็นเข้าข่ายละเมิดลิขสิทธิ์นะครับ ขอไม่อธิบายนะครับ

สำหรับสมาชิกท่านอื่นถ้าจะอธิบายเพิ่มเติม ยังไงก็เอาเฉพาะการทำงานของแต่ละคำสั่งก็พอนะครับ ลงลึกกว่านี้ ... เดี๋ยวเว็บจะโดนอุ้ม แห่ะ ๆ 1

minemind's picture
3876
หน้าตา หรือการใช้งานระหว่าง

หน้าตา หรือการใช้งานระหว่าง mac กะ windows จะคล้ายๆกันนะครับ ใน web bit ที่คุณเล่น อาจจะมีวิธีสอนการใช้งานเบื้องต้นนะครับ ลอง search forum web bit ที่เล่นดูนะครับ

nidku53's picture
88
เข้าไปอ่าน Documents

เข้าไปอ่าน Documents ได้ที่นี่ครับ
http://www.utorrent.com/documentation/beginners-guide

จริงๆ ไม่มีอะไรเลย แค่ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ไฟล์ .torrent ที่โหลดมา มันก็จะเพิ่มรายการให้ในโปรแกรม พร้อมเรียกโปรแกรมทำงานให้ด้วย ( ถ้ามันปิดอยู่ )

Nu-eMMa's picture
1837
มันคือโปรแกรมไรหรอค่ะ

สงสัย?

10285
:D

เลี้ยงปลาทอดน้ำปลาก่อน แล้วเดี๋ยวจะบอกให้ก่ะ ~ แบร่..

Nu-eMMa's picture
1837
ได้เลย

ชอบกินเหมือนเอ้มเลยอ่ะ อิอิ จัดไป๋ ป๊ะป๋า เขิน

272
ขอขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ตำแนะนำ

ขอขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ตำแนะนำครับ ผมจะพยายามทำดูครับ