MacBook Pro 15" vs VAIO EA16FH

peems's picture
23

ก่อนอื่นสวัสดีครับเพื่อนๆ Macมือใหม่

ตอนนี้ผมใช้ VAIO Windows XP อยู่ (ล้าหลังมาก ใช้มา 4 ปีแล้ว)
ก็ถึงคราวที่จะต้องพิจรณาดู Laptop เครื่องใหม่

จากที่ผมศึกาษและปรึกษาคนที่ใช้ MAC อยู่ เขาเห็นด้วยกันหมดว่า ถ้าเน้นการฟังเพลง ดูหนัง และทำงานเกี่ยวกับ Graphics - แนะนำให้้ใช้ MAC อย่างมาก

ผมดูและอ่าน Review ต่างๆบนเน็ต - MAC ดีใช้ได้พอสมควรเลยนะครับ แต่เหมือนคนใช้ Windows ทั่วไป คือกังวลว่า โปรแกรมบางอย่างที่ใช้อยู่แล้วใน Windows มันจะไม่ Compatible กับ MAC ครับ

แล้วจากประสบการณ์ที่ผมอ่านและดูรีวิวแต่ละอัน ถ้าซื้อ MAC เขาจะไม่มีประกันให้ คือเราต้องซื้อเป็น Apple Care แทน ซึ่งผมเห็นว่าเขาน่าจะมีประกันให้กับตัวเครื่องอยู่แล้ว ไม่ใช่ให้ลูกค้ามาซื้อเอง

แต่แน่นอนครับ ผมเป็นคนที่ชอบ Entertainment คือ เน้นฟังเพลง ดูหนัง และงาน Graphics (Photoshop)

ณ ตอนนี้เป็นนักเรียน จะขึ้น Year 12 (ม.5) แล้วค่อนข้างแน่ใจเลยว่า ตอนเข้ามหาลัยฯ จะเข้าขณะด้าน Graphics

ผมขอคำแนะนำจากทุกๆคนด้วยนะครับ ตอนนี้ลำบากใจมาก เลือกไม่ถูกเลย

ปล - มี Spec ของแต่ละเครื่องมาให้ดูักันครับ เวลาให้คำแนะนำผมจะได้ชี้แจงง่ายๆ

VAIO EA16FH
• Intel Core i5 2.40GHz
• 500GB Harddrive
• 4GB RAM DDR3
• DVD RW/R DL/RAM
• ATI Mobility Radeon HD 5650 Graphics
• 14" WxGA 1366x768
• Windows 7 Home Premium
• 1 Year VAIO International Repair Service
• 1 Year Warranty
• 1 Year VAIO Shield

ราคา 39,900.-

MacBook Pro
• Intel Core i5
• 4GB RAM
• 320GB Harddrive
• Built-in Battery 8-9 hours
• Intel HD Graphics
• NVIDIA GeForce GT 330M with 256MB

ราคา 61,900.-

Sorkz's picture
73
มันมีประกันแถมมาปีนึงครับ

ถ้าจะเพิ่มเป็นสามปีถึงจะต้องซื้อนะครับ
ถ้าอยากได้ราคาพอๆกันไม่ลองซื้อ 13นิ้วล่ะครับ ไม่ต้อง i5 ก็ได้ ผมว่ามันต่างกันนิดเดียวเอง

ราคาที่เอามาเปรียบเทียบนี่ mac จอใหญ่กว่านะครับ

ข้อดีของแมคน่าจะเป็น
ลงได้ทั้ง win & OSX
ใช้ง่ายกว่าในหลายๆอย่าง
ทำกราฟฟิคเสถียรกว่า

23
อ๋อครับ

อ๋อครับ ตอนแรกผมไม่ทราบว่าเขามีประกันให้มาด้วย เห็นบอก "You can buy Apple Care" เลยคิดว่าต้องซื้อ -_-;;

ตัว MacBook Pro 13" ผมคิดว่า Intel Core 2 Duo โบราณมากครับ เลยข้ามตัว 13" ไปเลย
แล้วมาค่อยๆดูตัว MacBook Pro 15" อยู่

ในประเด็นที่ว่า Mac "ใช้ง่ายกว่าในหลายๆอย่าง" ขอตัวอย่างสัก 5 อย่างได้ไหมครับ

minemind's picture
3876
เคยทดลองไปเล่น

เคยทดลองไปเล่น ไปสัมผัสเครื่อง มาบ้างแล้วรึยังครับ
แนะนำให้ไปทดลองใช้งานด้วยนะครับ

เรียนสาย กราฟฟิค บางทีอาจจะไม่จำเป็นต้อง หิ้ว macbook เสมอไปนะครับ ลองดู iMac หรือ Mac mini ที่ราคาใกล้เคียงกัน จะได้ไม่เบียดเบียนรายจ่ายมากไป

23
เคยครับ

เคยลองไปแตะๆ MacBook Pro ที่ iStudio มาแล้วครับ แต่ยังไม่ได้ลงลึกซะเท่าไหร่
เป็นเพราะว่า ไม่มีพนักงานคนไหนสนใจ เพราะเห็นว่าเป็นเด็กนักเรียนไปกับเพื่อนๆ "คงไม่มีตังค์ซื้อหรอก"

ส่วนตัวแล้วชอบเป็น Laptop มากกว่าอ่ะครับ ไม่ชอบ Desktop เท่าไหร่ แล้วส่วนตัว Mac mini ถ้าพูดตรงๆมันก็สะดวกอยู่ แต่มันไม่สวยเอาสะเลย

ตอนนี้อยากรู้ข้อเสียของ MacBook Pro ครับ จะได้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้น

nickoe's picture
4320
ง่าส์

mac มีประกันนะครับ(ถ้าไม่มีป่านนี้เจ๊งไปแล้วครับ)
apple care จะเป็นเหมือนการซื้อประกันต่อครับ

ทีนี้มาว่ากันที่สิ่งที่ต้องการ
entertainment ดูหนัง ฟังเพลง ก็ทำได้ครับ
mac รุ่นไหนก็ทำได้ แต่ mac ยังไม่มีโปรแกรมที่ support
พวกหนัง hi-def ที่ rip มา ยังไม่ค่อยสมบูรณ์นะครับ
ต้องมีการตั้งค่าในโปรแกรมเหล่านี้นิดหน่อยถึงจะเล่นได้

ส่วนเรื่องงาน ไม่มีปัญหาครับ ทำได้สบายอยู่แล้ว

ป.ล. เรื่องเกมก็ไม่ต้องห่วงครับ ไม่ค่อยมีขาย ฮาาาาา

23
ง่า อายเลย 555

ง่า อายเลย 555 ตอนแรกคิดว่าต้องซื้อประกันเอง ยังไงก็ขอบคุณนะครับ

เรื่อง entertainment - แสดงว่าจุดนี้ก็เห็นข้อเสียของ Mac ใช่ไหมครับ ที่ว่าอาจจะไม่มีโปรแกรมที่สมบุรณ์

เรื่องงาน - เยี่ยมเลยครับ แต่ผมสงสัยว่า Mac นี่ใช้ Microsoft Office ได้ไหมครับ หรือ Mac เขามีตัว Office ของเขาอยู่แล้ว แตกต่างหรือเหมือนกับ Microsoft office อย่างไรบ้าง

เรื่องเกม - ไม่มีปัญหาเลย 555 เพราะไม่เล่นอยู่แล้ว

pippo's picture
2469
เอ BD นี่ hi-def รึเปล่าครับ

ถ้าใช่ผมก็ใช้ตัวนี้ดูอยู่ครับ ชื่อ MPlayer OSX Extended ไฟล์ที่ rip มาจะเป็น .mkv

ผมว่าตัวนี้ดีสุดแล้วครับ เวลาเลื่อนเลือกดูช่วงเวลาไหนก็ลื่นดี ไม่สะดุด ส่วน subtitle ก็ support หลาย format ครับ

4320
ออ

ถ้างั้นก็โอเคแล้วครับ
พอดีผมไม่ดูหนังบน laptop เท่าไร
ถ้าจะดูก็ dvd อย่างเดียวเลย

pippo's picture
2469
คิือว่า...

ผมก็ไม่แน่ใจ เกรงว่า hi-def จะมี format อื่นๆ อีกอ่ะครับ เลยลองถามดู

เดี๋ยวนี้ยิ่งของใหม่ๆ ออกมาเยอะ อายุ อานาม ก็เยอะด้วย ชักตามไม่ค่อยทันครับ

Xelloz's picture
117
โปรแกรม

เนื่องจากว่า Mac กับ vaio มันรันคนละ OS กันอยู่แล้วครับ Mac รัน mac os ส่วน vaio รัน window os โปรแกรมที่ใช้จึงเป็นคนละ platform กัน แต่ก็มีใช้ทดแทนกันได้ซึ่งในที่นี้ก็ต้องคุยกันเป็นโปรแกรมๆไปละครับ แต่ที่ใช้งานทั่วๆไป ส่วนใหญ่ก็มีโปรแกรมที่ชดเชยกันได้อยู่แล้วละครับ ยกเว้นโปรแกรมเฉพาะทางบางโปรแกรมที่มีเฉพาะใน window จริงๆอย่างพวก solidwork อะไรพวกนี้อะครับ

ikok's picture
10285
Core 2 duo

ไม่ขี้เหร่หรอกครับ แทบจะไม่แตกต่างกับ core i5 ครับ

killpitak's picture
202
อีกเรื่องที่คิดว่าดีกว่า

และสิ่งหนึ่งที่สำคัญและเป็นชื่อเสียงของแม็คคือ เรื่องไวรัสนะครับ
อย่างน้อยใช้แม็คก้อไม่ต้องกังวลเรื่องไวรัส จะได้ไม่ต้องไปลง
วินโดวใหม่อยู๋บ่อยๆ แบร่.. แจ่ม

Mixmerize's picture
1480
จริงๆ

ผมว่างานด้านกราฟฟิกก็ใช้ PC ใช้ Mac ได้เหมือนกันนะเหอๆ
คนที่จะซื้อ Mac น่าจะเป็นคนชอบหรืออยากลอง OS X มากกว่า
ประมาณว่าให้ประสบการณ์การใช้งานได้ดีกว่า ง่ายกว่า Windows
(ซึ่งอันนี้ถ้ามาถามใน มมม เราก็จะฟันธงว่า OS X ใช้ง่ายกว่าแน่นอน หมดกัน 2 )

จะ VAIO หรือ Macbook Pro ก็ได้ครับ ถ้าจะวัดที่การทำงานด้านกราฟฟิก
อยากให้มองด้านงบที่จะซื้อ หรืออยากจะลองใช้ OS X ดูรึเปล่า ดีกว่า ยิ้ม

akirosspop's picture
9
ส่วนตัวผมนะ ถ้าเป็นNotebook

ส่วนตัวผมนะ
ถ้าเป็นNotebook จะเป็นVAIO หรือจะเป็นAlienwareเลย ตราบใดที่มันยังเป็นWindowsเหมือนๆกัน จะแบรนด์ไหนก็เท่านั้น
เลือกง่ายมากครับ

ความรู้สึกของผม(คนอื่นก็อีกเรื่องนึงนะครับ)
OSX เป็นอีกโลกของการทำงานบนหน้าจอสี่เหลี่ยม ที่แสนง่านและสบาย ทุกอย่างพร้อมไปหมด จะใช้เรียน บันเทิง หรือหาเงิน

ทุกวันนี้ ผมใช้เรียนและทำโปรเจคเป็นหลัก ไม่เคยเจอสิ่งที่Notebookแบรนด์อื่นทำได้ แต่MacbookProเราทำไม่ได้ ไม่เคยเลยสักอย่าง

เจอแต่สิ่งที่เครื่องอื่นทำไม่ได้เครื่องเราทำได้ อยู่ทุกวัน

ข้อเสียอย่างเดียวของMacbookProของผมคือ USBมันไม่พอใช้

อาจารย์ของผม เพึ่งขาย Alienwar มาซื้อMacbook17" เพราะเบื่อTrackpad เจ้ามนุษย์ต่างดาว

23
MAC มีปัญหา Technical เยอะไหมครับ

ลืมถามไปเลยครับ ประเด็นนี้
MAC มีปัญหา software ขัดข้อง หรือว่าเครื่องค้าง บ่อยมากแค่ไหนหรอครับ
ส่วนมาก โปรแกรมที่ผมใช้แล้วน่าจะกิน CPU มากที่สุดก็มีแค่ Adobe Photoshop แค่นั้นละครับ

Nu-eMMa's picture
1837
งานหลักเลยค่ะ

เอ็มใช้ โฟโตช๊อป แฟลซ (ทำเลเยอร เป่นพันๆเลเยร์) ยังไม่เคยค้างเลยค่ะ

ยิ้ม เอ็มใช้ macbook pro 13 ค่ะ 17 คอไอ ไม่ต้องพูดถึงค่ะ ชิ้วๆอยุ่แล้ววววว มีความสุข

Sorkz's picture
73
พี่ใช้แฟลชเคยมีบ๊องๆทีนึง

ไม่ค้างนะ แค่อืดๆ แต่ปิดโปรแกรมเปิดใหม่ก็หาย

Nu-eMMa's picture
1837
ดีนะ

เอ็มไม่เคยเจอ 5555 รึอาจจะเป่น เพราะเอ็มทำแฟลซจะอิมเพต ภาพจากข้างนอกเข้ามาน้อยมาก..

ส่วนมากจะเล่นกับสคิปมันมากกว่านะคะ ไฟล์มันเลยไม่ใหญ่มาก เหมือนเราอินเพตภาพมาซึ่งมีขนาดใหญ่ แห่ะ ๆ 1

nanahmmit's picture
2
เอ่อ

osx มัน ก็ไม่ถึงกับแฮ๊งค์ จนขยับอะไรไม่ได้ อ่ะครับ แต่มันจา not responsing นานๆที เป็นบางโปรแกรมอ่ะครับ แต่ กด force quiz ปุีป ออกปั๊บ ทำงาน ต่อได้ทันที ไม่ต้อง restart ใหม่

tongga13's picture
26
อย่าได้กลัวครับ ที่จะทดลองแมค

ผมเป็นคนหนึ่งที่ใช้ วินโดวส์มาตลอด เพิ่งมาเปลี่ยนใช้แมคตอนทำงานนี่เอง แล้วก็ได้รู้ว่า ความสมูธ มันเป็นอย่างไร ต้นเดือนพฤษภาที่ผ่านมาเลยลงทุนถอย แมคโปร 13นิ้ว ตัวเล็กมา ใช้ที่บ้านเลย แล้วก็รู้ซึ้งถึงคำว่า Downlaod ที่แท้จริงเป็นอย่างไร เอางานมาทำที่บ้านสบายแฮ ไปเล้ยครับ โชคดีที่ซื้อมาช่วงก่อนม๊อบแดงมาปิดเมือง ก็เอางานมาทำที่บ้านสบายเลย ไม่งั้นงานค้างบานแน่ๆ (อ้อ ผมทำงานกราฟฟิคดิไซน์ครับ) Core2 ก็เหลือแหล่ครับ เล่นห้องแอร์สบายอยู่แล้น

23
เหมือนกันเลยครับ - ใช้ Windows มาตลอด 17 ปี

ผมกำลังดูตัว 13" เลยครับ รู้สึกว่าตัว 15" มันจะเบียดเบียนเงินไปหน่อย 555 มันคงไม่ต่างอะไรกันมากหรอกเนอะครับ ในเรื่องของความเร็ว (?) ถ้าไม่ใช้โปรแกรมที่กิน CPU มากๆ ก็ไม่น่าจะเป็นปัญหาใหญ่

โอ้ว โดนเลยครับ - ผมอยากจะถามว่า Mac นี้มีโปรแกรมช่วย Download อะไรบ้างไหมครับ ตอนนี้บน Windows ของผมใช้ IDM (Internet download manager) อยู่ ... มันเร็วมากก มีความสุข

minemind's picture
3876
สำคัญที่สุด

บน Windows ไวรัสเพียบเลยนะฮะ

23
ประเด็นสำคัญเลยครับ ที่ดู Mac

มีแต่คนบอกว่า Mac มีโอกาสน้อยมากทีุ่จะติด ไวรัส ที่ Windows ติด.
แล้วถ้าเป็นเช่นนี้ เรายังต้อง Install โปรแกรม Anti-Virus ลงไปอยู่ไหมครับ (ในใจผมคิดว่าควรนะ เผื่อไว้ก่อน 55)

ตอนนี้ใช้ NOD32 อยู่บน Windows - เป็นโปรแกรมที่โดนใจมาก ใช้ง่าย ดีมาก

4320
อา

ไม่ใช้น้อยมากครับ
ต้องอธิบายอย่างนี้
mac และ windows ใช้ระบบไม่เหมือนกัน
mac เป็น unix
windows เป็น dos
ซึ่ง เขียนโปรแกรมใดๆมาก็ใช้ได้เฉพาะอันนั้น
จะเห็นได้ว่าโปรแกรมดังๆ จะออกทั้ง mac และ windows
เพราะมันใช้ด้วยกันไม่ได้ครับ
Virus เองก็เช่นเดียวกัน ของ windows ก็ไม่สามารถทำงาน
บน mac ได้ เลยเหมือนว่าจะไม่ติด
แต่ แพร่กระจายได้นะครับ
เนื่องจากว่า ถ้าเรา copy ไฟล์ที่ติด virus มา แล้วส่งต่อ
เราจะเป็นพาหะนำเชื้อครับ
ดังนั้นแล้ว ถ้าจะต้องทำงานร่วมกันคนอื่น
ควรจะมี anti virus ลง mac ไว้หน่อยก็ดีครับ
เพื่อป้องกันการส่งต่อ(แต่มันก็ไม่จำเป็นหรอกครับ ฮ่าๆๆๆๆ)

23
อ่ะโห

อ่ะโห อ่านมาตอนแรกๆก็ได้ความคิดว่า "เออ เดี๋ยวต้องไปซื้อ AntiVirus มาลงแล้ว!"
แต่พอมาเจอ "(แต่มันก็ไม่จำเป็นหรอกครับ ฮ่าๆๆๆๆ)" ชักเริ่มงง

แต่ยังไงก็ตามผมก็อยากลงไว้เผื่อครับ จะได้ 100% ชัวไปเลย
แต่สงสัยอยู่ว่า NOD32 มันจะมี for Mac ไหม T_T

4320
อย่างนี้ครับ

คือผมอธิบาย ความเข้าใจที่ถูกต้องก่อน
เผื่อเวลาใช้งานกับคนอื่น
เค้ามาว่าเรามี virus เราจะได้ตอบได้ว่ามาไงไปไง
ทีนี้ จะลงไม่ลงก็แล้วแต่
แค่แนะนำว่า ถ้าจำเป็นต้องใช้งานร่วมกับคนอื่น
ซึ่งเป็นนักศึกษา ก็คงต้องทำงานร่วมคนอื่น
การลง anti virus จะเป็นการป้องกันการแพร่กระจาย
ไปสู่เพื่อนๆครับ

ที่บอกว่าไม่จำเป็นก็เพราะ ตัวอย่าง ผม
ทำงานคนเดียว ถ้าของบริษัทก็ใช้ PC ของออฟฟิซ
เลยช่างหัวมันหัวเผือกหัวมันแกว เหอๆๆๆๆๆ

ป.ล. ถ้าลง windows ใน bootcamp ส่วนของ windows
ก็ติด virus ได้ตามปกตินะครับ อย่านึกว่ามันเป็น mac ล่ะ
windows ก็คือ windows ครับ ไม่ว่า hardware จะเป็นอะไรก็ตาม

Guitarpicking's picture
89
ลองดู

ตอนนี้ไม่ได้ลง antivirus นะคะ การใช้งานก็ไม่มีปัญหาอะไร อยากให้ลองใช้คะ ถ้าเป็นนักศึกษาอยู่อย่าลืมไปซื้อราคานักศึกษานะจ๊ะ มีความสุข

23
O_O ราคานักศึกษา ?! ต้องทำัยังไงบ้างครับ 555

ผมเป็นนักเรียนอยู่ที่นานาชาติเซนต์จอห์นอ่ะครับ (Year 11 จะขึ้น Year 12 - ม.4 จะขึ้น ม.5) ยังไม่ได้เอามหาลัยฯ แบบนี้ยังจะซื้อราคานักศึกษาได้ไหมเนี่ย T_T

ไม่ได้ลง AntiVirus หรอครับ
มี Mac Users คนไหนไม่ลง Anti Virus อีกบ้างไหมเอ่ย

9
ไม่ต้องลงหลอกครับ AntiVirus

ไม่ต้องลงหลอกครับ AntiVirus มันปลอดภัยมากกว่าwindowsทั่วๆไปเยอะ
ถ้าตามหลักการทางเทคนิคแล้ว จะUnixหรือระบบใดก็แล้วแต่ไม่ได้ปลอดภัย100% อันนี้แน่นอน
แต่ถ้าเอามาใช้งานแบบบ้านๆทั่วไปหละก็ ไม่จำเป็นต้องลงเลยครับ สบายใจกว่าWindows 7ลงkasper updateทุกวันสะอีก

9
ซื้อราคานักศึกษาง่ายมากครับ เ

ซื้อราคานักศึกษาง่ายมากครับ
เพียงมี บัตรVISAธนาคารไหนก็ได้ในไทย หรือบัตรDebit ของกสิกรไทย-กรุงเทพที่เปิดบริการ e-Shopping Cardแล้ว(ทำง่ายมาก)
1 สมัคร Apple id ใช้ชื่อจริงที่อยู่จริง (ภาษาอังกฤษ)
2 เข้าApple Store ของไทยที่ http://store.apple.com/th
3 ทางซ้ายมือจะมีเมนู Education Store กดเข้าไป แล้วกด I Accpet
4 จะพบว่าราคาสินค้าในเวปถูกลงขึ้นมาทันตาเห็น^0^
เลือกซื้อได้ตามใจชอบ ราคานักศึกษานั้น เค้าจะไม่เช็คว่าเราเป็นนักศึกษาจริงหรือเปล่า ไม่ต้องยืนยันใดๆ ไม่มีค่าส่งหรือเก็บภาษีเพื่อแต่อย่างใดครับ

ตัวเครื่อง ที่สั่งจากเวปApple Store ของไทย จะเป็นkeyboardไทย/อังกฤษ เหมือนซื้อตามiStudioทุกอย่าง
นอกจากนี้ยังสามารถสั่งcustom Hardwareภายในเป็นพิเศษได้ด้วย เช่นเปลี่ยนขนาดHDD แรม หรือ ความละเอียดของหน้าจอครับ

ระยะเวลาตั่งแต่สั่งจนของถึงมือเรา ประมาณ7วัน ถ้าสั่งcustomภายในพิเศษ

23
อ๋อ เหมือนซื้อทาง Internet หรอครับ

ต้องสั่งจาก Internet หรอครับ แหม่...น่าเสียดายจัง พอดีที่บ้านผมไม่ฮิตสั่งของจากเน็ตละสิ
เฮ้อ อดไป 555

Guitarpicking's picture
89
ไม่ก็....

ไม่อย่างนั้นถ้ามีคนรู้จักเรียนอยู่ม.กรุงเทพ ,ธรรมศาสตร์ ก็สามารถซื้อได้นะคะ โดยใช้บัตรนักศึกษาของเค้าน่ะ มีความสุข

Mixmerize's picture
1480
=)

-เรื่องเปลี่ยนใจเป็น 13" .. ดีแล้วครับ ลองซื้อมาเทสก่อนก็ได้ ยังอีกหลายปีด้วยกว่าจะเรียนมหาลัย เทคโนโลยีตอนนั้นอาจจะอัพเดตไปอีก ตอนนี้ใช้รุ่นเล็กๆไปก่อน ถึงเวลาตอนนั้นเปลี่ยนอีกรอบก็ได้ครับ (แล้วเครื่องเก่าเอามาให้ผม) หัวเราะร่วน
- เรื่องไวรัส .. เคยลงโปรแกรมแอนตี้ไวรัสอยู่ครับ ... แต่ลบออกไปแล้ว ฮ่าฮ่า รู้สึกลงไปแล้วไม่มีความจำเป็นอะไร ไม่เคยเจอไวรัสอะไรสักที ^ ^"
- เรื่อง Edu Price จาก Apple Store .. ก็น่าสนใจนะครับ ลดไปหลายพันเหมือนกัน เหอๆๆ ยิ้ม

FolkTrance's picture
130
ซื้อรุ่นเล็กก่อนดีกว่า

แนะนำ MBP 13 เหมือนกัน ผมว่าแค่นั้นก็ใช้งานได้สบายจนถึงเรียนมหาลัยยันจบเลยก็ยังได้ พอจบจะซื้อเครื่องใหม่ ถึงตอนนั้นสเป็คเรื่องคงไปไกลถึงไหนแล้วครับ
- ส่วนดูหนัง Full HD rip เป็นMKV ขนาดประมาณ 21 - 30 GB ผมใช้Program ชื่อPlex ครับผมว่ามันดีกว่า XBMC เพียงแต่ Plex มัน Control ด้วย key board เท่านั้น แต่ดูหนังได้ยอดเยี่ยมมากๆ ขนาดผมเครื่อง c2o 1.83 Ghz,ram 1 g ยังดูหนัง Full HD rip ได้(อาจจะกระตุกเล็กน้อยเพราะเครื่องไม่แรงอยู่แล้ว)
- MBP 15 รุ่นปัจุบันสามารถสั่งเพิ่ม resolution จอได้อีกระดับ + สั่งให้ชนิดจอเป็นแบบ Aniglare ได้ด้วย แต่ก็พวกตังค์เข้าไปอีก
- หากซื้อ MBP ไปแล้วควรระวังเครื่องไว้ให้ดี เพราะมันล่อตาโจรมากๆ แห่ะ ๆ 3

Cybernet's picture
399
ดีทั้งคู่ครับ แล้วแต่ว่าชอบฝั่งไหนมากกว่า

ผมซื้อ mac มาใช้ได้ปีกว่าๆ มีใครจะซื้อคอมใหม่ก็แนะนำ mac พาไปร้านให้เจ้าหน้าที่สาธิตให้ มีหลายคนที่ซื้อ mac แต่ก็มีหลายคนไปซื้อ Dell vaio hp เพราะเขาชอบ windows มากกว่าครับ ถ้าเคยไปเทสดูแล้วน่าจะตัดสินใจได้ว่า mac เหมาะกับเรามั้ยครับ

ชี้ไปที่ 25# nod32 for mac มีตัว beta ให้ลองอยู่ครับ แต่ยังไม่work เท่าไรเลยครับ บริษัทที่ดังๆตอนนี้สำหรับ mac (เฉพาะที่ต้องซื้อนะครับ) มี protectmac antivirus, norton, mcafee, bitdefender, kaspersky, intego (มีอีกมั้ยล่ะเนี่ย) ลองโหลด trial มาลองใช้ก่อนก็ได้ครับ จะซื้อค่อยตัดสินใจเพราะราคาเอาเรื่องเหมือนกัน(หลักพันขึ้น)

เดี๋ยวปีหน้าผมต่อ Protectmac จะเอา Licence มาแจกสำหรับคนที่ต้องการ 2 ชุดนะครับ เพราะใช้ได้ 3 เครื่อง แต่ผมมีใช้เครื่องเดียว!!