มือใหม่หัด mac

myfriend-pop@hotmail.com's picture
30
คือว่า ใช้ mac mini แต่ไม่เคยเล่น mac ปกติเล่นแต่ 7 อยากจะลองเล่นmac ดู เลยอยากจะถามหลายๆเรื่อง
ใครมีข้อแนะนำอะไร รบกวนโพสต์ตอบให้ด้วยนะครับ

อยากถามว่า
- mac ต้องสแกนไวรัสไหม ถ้าต้องสแกน ทำยังไง ถ้าไม่ต้อง ปล่อยไว้เฉยๆหรอครับ ?
- อยากจะกดเปลี่ยนภาษา แต่กดตัว grave แล้วเป็นแบบนี้ ` ไม่มีวิธีอื่นหรอครับ นอกจากกดที่แถบด้านบน ?
- อยากจะเปลี่ยน ภาษา ในวินโดว์ทั้งหมด(แค่บางส่วนก็ได้)ให้เป็น ภาษาไทย ทำได้ไหมครับ ?
- เคยเห็น ปุ่ม Command ตาม Board อื่นๆ มันคือปุ่มอะไรหรอครับ ? ผมใช้ KeyBoard PC.
- mac มีอะไรเด่นๆบ้าง ? แถบโปรแกรมด้านล่าง คืออะไรส่วนใหญ่ ? ใช้ยังไง ?

คิดได้แค่นี้น่ะครับ... ถ้ามีอะไรจะถามอีก ยังไงก็รบกวนตอบด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

myfriend-pop@hotmail.com's picture
30
เอ่อแล้วจะ เช็ค เวอร์ชั่น

เอ่อแล้วจะ เช็ค เวอร์ชั่น แม็ค ที่ใช้อยู่ยังไงครับ ?
แล้วปุ่มที่ เป้น ลูกศรขึ้นและ อักษรคล้ายๆ ยันต์ คือปุ่มอะไรครับ ?

princetofu's picture
121
กด

กดรูป แอปเปิล ซ้ายบนแล้ว กด about this mac ครับ

121
mac

• ไวรัส ไม่ต้องสแกนก็ได้ครับ ใช้มาหลายปีไม่เคยมี
  • เปลี่ยนภาษากด command + space bar ครับ
  • ปุ่มที่มันมีรูป logo window อะครับ
30
รบกวน

รบกวน ขอละเอียดๆหน่อยได้ไหมครับ ?

• แล้วไม่ต้องสแกนไวรัส ไม่ต้องอัพเดทไม่ต้องทำอะไรมันเลยหรอครับ เล่นอย่างเดียว ?
  • ปุ่ม คอมมานด์ คือปุ่ม ? ผมไม่เข้าใจน่ะครับ
  • โลโก้วินโด้ว์ คือ ?
121
อ่า

• เรื่อง ไวรัส ในแมคมันไม่มีครับ หรือมีก็น้อยมากๆๆ คือสังคมมันแคบกว่า window พวก programer เลยไม่ได้สนใจจะเจาะเราเท่าไหร่

ถ้า update ก็ update ปกติตามที่ mac เค้าเปิดให้ update น่ะครับ อ่านเพิ่มเติมในหน้า Mac 101 ได้เลยครับ

• ปุ่ม command ก็คือปุ่มที่มีรูป logo window ตาม keyboard ของ window น่ะครับ ทำหน้าที่คล้ายๆ ctrl ของ window ครับ
  • โลโก้ window คือ ที่มันเป็นรูปหน้าต่างน่ะครับ แห่ะ ๆ 1

หรือผมอธิบาย งง เกินไป แหะๆ แห่ะ ๆ 1

msn ผมไม่ค่อยเล่นน่ะครับ ถามในนี้ก็ได้ครับ มีพี่ๆคอยช่วยเหลือตลอด...

30
รบกวนแอด email :

รบกวนแอด email : myfriend-pop@hotmail.com หน่อยได้ไหมครับ ถามจะได้สะดวกๆ ง่ายๆ

30
แป่ววววว

แป่ววววว

30
mac วินโด สามารถเล่นเกม พีซี

mac วินโด สามารถเล่นเกม พีซี เกมส์ออนไลน์ ได้ไหมครับ ถ้าเล่นได้ แล้วไวรัสจะเข้าไหม ?

ต้องทำยังไง ?

121
ถ้ารัน

ถ้ารันเป็น window แล้วก็คือเป็น window เหมือนเครื่อง pc เลยครับ

ไวรัสก็เข้าปกติเพราะเป็น window ถ้าไม่อยากให้เข้าก็ต้องโปรแกรม สแกน ไวรัสครับ

ซึ่งความคิดผม มันก็ไม่ได้ช่วยเท่าไหร่นะใน window เพราะ crash อื่นๆก็เยอะเหลือเกิน...

ikok's picture
10285
ตอบครับ

mac ต้องสแกนไวรัสไหม ถ้าต้องสแกน ทำยังไง ถ้าไม่ต้อง ปล่อยไว้เฉยๆหรอครับ ?

ไม่จำเป็นถ้าเราไม่ได้ทำงานไฟล์ร่วมกับ pc ครับ

อยากจะกดเปลี่ยนภาษา แต่กดตัว grave แล้วเป็นแบบนี้ ` ไม่มีวิธีอื่นหรอครับ นอกจากกดที่แถบด้านบน ?

วิธีแรกคือกด command + space ตามที่คห.ด้านบนบอกไปแล้ว ส่วนอีกวิธีนึงคือกด Caps lock ตอนที่ตั้งเป็นภาษาไทยอยู่ครับ เขาจะสลับเป็นภาษาอังกฤษให้

อยากจะเปลี่ยน ภาษา ในวินโดว์ทั้งหมด(แค่บางส่วนก็ได้)ให้เป็น ภาษาไทย ทำได้ไหมครับ ?

ได้ครับ แต่คุณจะงง เพราะคำสั่งบางตัวแปลเป็นไทยแล้วไม่รู้เรื่อง ต้องแปลเป็นไทยอีกที

เคยเห็น ปุ่ม Command ตาม Board อื่นๆ มันคือปุ่มอะไรหรอครับ ? ผมใช้ KeyBoard PC.

ตามคห.ด้านบนบอกเอาไว้ครับ

mac มีอะไรเด่นๆบ้าง ? แถบโปรแกรมด้านล่าง คืออะไรส่วนใหญ่ ? ใช้ยังไง ?

เข้าหน้านี้นะครับ แล้วเลือกห้วข้อด้านล่างที่ตรงกับชื่อโปรแกรมที่สนใจครับ ผมเขียนวิธีใช้งานโปรแกรมต่าง ๆ คร่าว ๆ ให้แล้ว

http://macmuemai.com/node/1034

30
ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกคำตอบ

ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกคำตอบ เป็นการให้คำแนะนำที่ดีมากๆๆๆ

thx.. อีกรอบนะครับ

toney6@hotmail.com's picture
84
ใช้ mac แล้ว จะติดใจ

ใช้ mac แล้ว จะติดใจ มันเหมือนยาเสพติด ใช้แล้วเลิกไม่ได้ ลืม PC เลยยยยย

30
ขอถามต่อเลยนะครับ

ขอถามต่อเลยนะครับ ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่เพราะกลัวมันรก...

• ถ้าเกิดมีการ อัพเดท ใหม่ๆ ระบบจะอัพเดทให้เลยหรือเปล่าครับ หรือว่าเราต้องกดอัพเดทเอง
    แล้วใช่ Software Update... หรือเปล่า ?
  • ถ้า Mac เล่นเกม ออนไลน์ จะติดไวรัสมาด้วยทำให้ต้องลงตัวสแกนไวรัส ใช่ไหมครับ ?
  • Mac เล่นเกม PC จำเป็นต้องลงสแกนไวรัสไหมครับ
Nu-eMMa's picture
1837
เรื่องอัพเดต

แล้วแต่เราจะตั้งค่ะ ว่า ให้อัพต่อวันเลยทรึว่า เป่นสัปดาห์ เป่นเดือน ตามสะดวกเลยค่ะ

nickoe's picture
4320
เรื่องไวรัส

ถ้าจะเล่นเกมออนไลน์ ส่วนใหญ่จะไม่มีบน mac นะครับ
ยังไงก็ต้อง PC ถ้าลง bootcamp แล้วเล่นเกมออนไลน์
หรือลักษณะใดๆก็แล้วแต่ที่ทำให้ติดไวรัส
ก็ต้อง หาทางป้องกันในส่วนของ pc ครับ
ถ้าไม่มีการ copy ย้ายไฟล์จาก pc มา mac ก็จัดการแค่ฝั่ง pc อย่างเดียว
แต่ถ้าย้ายไฟล์มา mac ก็มีผลทำให้ไวรัสทำงานไม่ได้ แต่ถ้าส่งต่อก็
จะกระจายต่อได้ครับ

30
ต่อจากอัพเดท

อัพเดท ตรงที่ software update... ตรงนี้ใช่ไหมครับ ?

ikok's picture
10285
ใช่ครับ

ยิ้ม

30
อื้ม.. สรุกคือ Mac

อื้ม.. สรุกคือ Mac ไม่เหมาะกับการเล่นเกม ....?

แล้วทีนี้ผมอยากจะลง msn แต่ว่า งง เพราะไม่รู้จะโหลดตัวไหนดี รบกวนแนะนำ
และ ขอลิ้งค์โหลด+การลง ให้ทีนะครับ

121
จะว่า

จะว่าไม่เหมาะเล่นเกมส์ก็ไม่ถูกครับ

เอาเรื่องเกมออนไลน์ก่อน เกมส์ออนไลน์ที่ดังๆในบ้านเราส่วนใหญ่ ยุโรปเค้าไม่นิยมเล่นครับ

ถ้าเกมส์ออนไลน์ของฝั่งนู้นเค้าก็มี WOW อะไรพวกนี้

เรื่องเกมส์ที่ไม่ออนไลน์ ก็มีเยอะที่เล่นใน mac ได้และเล่นได้ดีเลยล่ะ พวก FM , Warcraft

และอีกมากมายครับ... แจ่ม

msn : http://www.microsoft.com/mac/products/messenger-8/default.mspx

pippo's picture
2469
อืม..

ผมว่าไม่ถูกทั้งหมดนะ ที่บอกว่า Mac ไม่เหมาะกับการเล่นเกมส์

โดยเฉพาะเกมส์ออนไลน์นี่ เจ้าลูกชายผมชอบเล่นใน Mac มากๆ เค้าบอกว่ามันไม่ติดไวรัส เหมือนตอนที่เล่น บน Windows เห็นลง Windows OS ไปใหม่หลายทีเพราะเกมส์ออนไลน์นี่แหล่ะ

30
ขอบคุณครับ ขอถามอีก

ขอบคุณครับ ขอถามอีก สักนิดด...

• คือ mac สามารถเล่นเกม ofline ได้ ? โดยไม่ต้อง scan virus ??
  • ผมงง กับการ download ของ window mac.. รบกวนอธิบายทีครับ ขั้นตอนทำยังไงบ้าง ? การโหลด > การ install > ....
4320
คืองี้ครับ

เกมเนี่ย มันก็มี system requirement อยุ่แล้วว่าเล่นบน os ไหน
ดังนั้นอยากเล่นเกมไหนก็หาเกมนั้นของ os นั้นมาเล่น
แต่ส่วนใหญ่แล้วเกมบน mac จะมีน้อยกว่า windows เนื่องจากจำนวนผู้ใช้น้อยกว่า
ถ้าเป็นเกมของ mac เอง ก็ไ่ม่ต้องห่วงเรื่องไวรัส
แต่ถ้าไปเล่นบน windows (ลง windows บน mac ด้วย bootcamp หรือโปรแกรมอื่นๆ)
ก็ต้อง scan ส่วนของ windows ครับ mac ไม่เกี่ยว(ถ้าไม่มีการโยกย้ายไฟล์ใดๆ
ที่โดนไวรัสมาบน mac)

ส่วนการ download windows นั่นไม่เกี่ยวอะไรกับ software update ของ mac เลยครับ
อยาก update windows ก็ไปทำที่ windows อยาก update mac ก็ทำบน mac

30
อ่า... คือ จะเล่นเกม บน mac

• อ่า... คือ จะเล่นเกม บน mac ก็ต้องหา game for mac มาลงใน mac ก็จะไม่มีไวรัส ?
    แต่ เราเอาเกม ของ windows มาลง ก็จะมีไวรัส ใช่ไหมครับ ?
  • การ download คือแบบ ที่คุณ princetofu เอาลิ้งค์ msn มาให้ ผมอยากรู้ว่าจะโหลดได้ยังไง ?
    อยากได้วิธี การ download > install > .... >.. ประมาณนีี้นะครับ ข้างบนผมอธิบายผิด ขอโทษด้วย
4320
อา

คืองี้ครับ
สมมติว่า เกม bbb มีขายทั้ง version mac และ windows เราก็ซื้อ version ของ mac มาเล่นครับ
แต่ถ้ามีแต่ version ของ windows ล่ะ เราอยากเล่นก็ต้องใช้ bootcamp แบ่ง partition
เพื่อลง windows เป็น dual boot ไปเพื่อให้สามารถใช้งาน windows ได้ แล้วเล่นเกมนั้นๆได้ (คือเราจะมี 2 drive อันนึงเป็น windows อันนึงเป็น mac)

ส่วน msn mac นั้น ตามลิ้งค์ไปจะมี download now ครับ
แล้วก็จะมีให้เลือกว่าจะเอา version ภาษาอะไร ก็เลือกภาษาอังกฤษ
แล้วก็จะ download มา เราก็เปิดไฟล์ที่ download มาตามปกติ
install ก็เหมือนๆ windows แหละครับ

30
อ่า

• อ่า นี้คือความเข้าใจของผมนะครับ ?
    อยากจะเล่นเกมบน mac ต้องซื้อ game for mac จะได้ไม่เกิดปัญหาอะไร เช่น ไวรัส ฯลฯ...
    แต่ถ้าเราอยากเล่นเกม A แต่มันไม่มี สำหรับ mac เราก็จะต้องไปเล่นใน windows

[bootcamp คืออะไรครับ ใช่ที่ๆมันสามารถเลือกเล่นได้ระหว่าง os x กับ windows หรือเปล่าครับ]

รบกวนขอ e-mail ของพี่หน่อยได้ไหมคุยในนี้ไม่ค่อยสะดวก.....

*** ขอโทษนะครับ ที่เข้าใจยากหน่อย -..-

4320
ถูกแล้วครับ

ที่โปรแกรมหรือเกมต่างๆมีทั้งเวอร์ชันของ win และ mac ให้เลือกซื้อเพราะว่า
สอง os นี้ สถาปัตยกรรมการออกแบบโครงสร้างและระบบภายในนั่นต่างกันตั้งแต่
รากฐานเลยครับ จึงเอามาใช้ร่วมกันไ่ม่ได้

bootcamp คือ utilities ที่เอาไว้แบ่ง partition เพื่อเตรียมลง windows
บนเครื่อง mac ทั้งหลายครับ

30
ขอบคุณมากๆนะครับ

ขอบคุณมากๆนะครับ เข้าใจได้อีกหลายเรื่องเลยทีเดียว

ยังไงถ้ามีปัญหาอะไรอีก จะมาถามกระทู้เดิม กระทู้นี้ นะครับ

4320
แบบว่า

ตั้งใหม่ไปเลยดีกว่าครับ
เวลาสมาชิกใหม่มาสงสัยเรื่องใดค้นหาง่ายครับ

30
อ้อ..

อ้อ.. ครับ

ผมกลัวว่ามันจะรกบอร์ดน่ะ เลยกระทู้เดียวเลย

30
ภาษา

ขอถามต่อเลยนะครับ คือ
- เปลี่ยนภาษาจากอังกฤษเป้นไทยใน xat chat อะไรต่างๆพวกนี้ แล้วพิมพ์มันจะเป็นภาษาอังกฤษตลอดเลย ?
แต่เปลี่ยนใน website msn อื่นๆพวกนี้ ปกติดี เป็นแบบนี้กันทุกคนรึเปล่าครับ ??? อยากทราบว่าแก้ยังไง ?

4320
เปลี่ี่ยนภาษา

กด space bar ครับ แต่ถ้าไม่ได้ให้คลิกเอาที่รูปธงชาติที่มุมบนขวามือครับ
แล้วก็อ่านที่ลิ้งค์นี้ครับ ช่วยเรื่องเปลี่ยนภาษาได้
http://www.macmuemai.com/content/145

minemind's picture
3876
ผมว่าไปต้งกระทู้ใหม่เหอะครับ

ผมว่าไปต้งกระทู้ใหม่เหอะครับ มันเริ่มจะยาว แล้วอาจจะมีการอ่านข้ามไปแล้วไม่ได้รับคำตอบได้ ไม่ต้องกลัวว่ามันจะรกบอร์ดหรอกครับ

30
อ่า ครับๆๆ ขอบคุณครับ

อ่า ครับๆๆ ขอบคุณครับ