Close หรือ Quit

Boo's picture
11
หวัดดีครับ พอดีผมสงสัยว่าการออกจากโปรแกรมที่ถูกต้องควรจะใช้การ Quit Program หรือใช้ close program กันแน่ สังเกตุจากที่ปกติผมจะใช้การกดที่ปุ่มกากบาทสีแดงที่มุมซ้าย แต่ก็เห็นว่าก็ยังมีไฟแสดงที่ dock บอกว่าโปรแกรมยังรันอยู่ ก็เลยต้องมากด command Q ทุกที ใครพอจะอธิบายให้หายข้องใจได้บ้างครับ

Nu-eMMa's picture
1837
คือ

Quit Program ออกโปรแกรมค่ะ
close program เหมือนปิดหน้าต่างโปรแกรมนั้นไปเฉยๆ แต่โปรแกรมยังเปิดค้างทำงานอยู่ค่ะ

มีความสุข

Mixmerize's picture
1480
ถูกต้องแล้วคร้าบ

ก็สังเกตแค่ว่า ไฟยังขึ้นที่ใต้ไอคอนตรง Dock รึเปล่า ถ้าขึ้นเค้าก็ยังทำงานอยู่ (แค่ปิดหน้าต่างไป) สุดท้ายแล้วต้อง Cmd+Q โลดครับ ยิ้ม

minemind's picture
3876
พี่มิกซ์ กะน้องเอ็ม หล่อมากฮะ

หัวเราะร่วน

Nu-eMMa's picture
1837
-*-

แบร่..

sajiro's picture
1179
แต่บางโปรแกรม

Close (ปุ่มแดง) = Quit นะครับ

เช่น iPhoto เป็นต้น

Boo's picture
11
เข้าใจแล้ว

สรุปคือ ต้อง command Q นี่เอง แต่ในtutorialดันบอกว่ากดกากบาทก็ได้ 55