เสียงฝั่ง Windows XP ไม่ดังค่ะ

2Boys's picture
9
ใช้ window xp ลงฝั่ง Bootcamp ค่ะ มีปัญหาคือเสียงไม่ออก ลองเสียบลำโพง ก็ไม่ออกเหมือนกัน
อ่าน review ส่วนมากให้ตอบกันเป็น windows 7 ไม่ทราบว่า xp พอจะมีทางแก้ไขไหมค่ะ

princetofu's picture
121
อ๋อ

เสียงไม่ออกหลังจากเพิ่งลงเสร็จรึเปล่าครับ ???

ลง driver จากแผ่น OSX ที่ได้มากับเครื่องครบรึยังครับ ???

หรือว่าถ้าเพิ่งจะเสียงไม่ออก

ไปปิดเสียงฝั่ง mac ไว้รึเปล่าครับ ???

9
drivers ลงเรียบร้อยค่ะ

drivers ลงเรียบร้อยค่ะ ฝั่งแมคก็ไม่ได้ปิดเสียง ตอน restart ยังมีเสียง ตึง..ง เลย
แต่พอเข้า windows เรียบร้อยเงียบสนิท

killpitak's picture
202
^_^

แล้วด้านล่างขวามีรูปลำโพงหรือเปล่าครับ

9
@_@

มีค่ะ สามารถคลิ๊กเข้าไปได้ แต่เสียงไม่ออกอะค่ะ
เข้าไปที่ Device Manager Sound ก็ไม่มีเครื่องหมายอะไร
ทุกอย่างดูเหมือนน่าจะทำงานได้ แต่ไม่ได้ค่ะ

ikok's picture
10285
ลองเลือก software update บนเมนูด้านบนดูนะครับ

แล้วดูว่ามีอะไรอัพเดทขึ้นมาหรือไม่ ถ้าผมจำไม่ผิด apple เคยออก update แก้เรื่องนี้ตามมาทีหลังครับ น่าจะต้องลงเพิ่ม

update: น่าจะเป็นอันนี้ครับ http://www.macmuemai.com/content/2253

Xelloz's picture
117
ใช่ macbook pro late 2009 รึเปล่าคับ

ถ้าใช่ ที่ผมเคยอ่านเจอมาจากเว็บอื่นๆ ซึ่งบางคนก็เป็นที่ทั้งลำโพงและไมค์ ส่วนตัวก็เป็นคับ แต่ไม่ได้เป็นที่ลำโพง เป็นแค่ที่ไมค์ คือสาเหตุมันมาจากการเปลี่ยน sound card ของappleอะครับ จากเมื่อก่อนใช้ realtek(รึเปล่า) ซึ่งไม่เคยมีปัญหา เปลี่ยนมาเป็นใช้ cirruslogic แล้วทีนี้ไดร์ฟเวอร์ xp ของ soundcard ตัวนี้มันไม่เวิร์คบน xp บน bootcamp อะครับ (ตัว bootcamp 3.1 ผมลองแล้วก็ยังไม่หายครับ แต่ลำโพงอาจจะหายก็ได้นะครับ แต่ที่รู้ๆคือไมค์ยังเน่าอยู่เหมือนเดิม) ที่ทำได้ก็คือรอให้ apple ออกอัพเดต bootcamp driver มาใหม่ หรือ ลองหา driver ของ third party มาใช้ดู หรือ หา sound card usb มาใช้ (อันนี้ได้ผลแน่นอน) หรือสุดท้ายจริงๆก็คงต้องทำใจละครับ

9
OO Oh.... iMac 27นิ้ว

สงสัยจะเป็นไปตามคุณ Xelloz เสียแล้วหล่ะค่ะ เพราะเป็นเพิ่งจะซื้อมาไม่เกิน 2 เดือนนี้ค่ะ 2 เครื่องเป็นเหมือนกันทุกประการ แต่ไม่ใช่ macbook pro ค่ะ เป็น IMAC 27"
สรุปว่าต้อง รอ จริง ๆ หรือค่ะ

Xelloz's picture
117
ไม่ทราบว่าลง xp service pack ไหนครับ

ตอนผมลงผมใช้ service pack 3 เรื่องลำโพงไม่มีปัญหา ยังไงถ้าจะลองหา service pack 3 มาลองดูก็ได้นะครับ หรือไม่ก็ อย่างที่บอกละคับ sound card usb น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุด หากว่าต้องใช้เสียงจริงๆ