ใช้แบตแมคบุ๊คอย่างไรถึงจะดี???

Tinkerbelle's picture
14
เป็นเรื่องถกเถียงกันมากเลยค่ะ พอดีใช้กันหลายคน คนนึงว่าได้ยิมมาอย่างงั้น คนนึงได้ยินมาอย่างงี้ รบกวนผู้รู้หน่อยนะคะ
ใช้ mbp รุ่นล่าสุดนะคะ

หนึ่ง ใช้ไป เสียบปลั๊กไปด้วยตลอด เพราะแมคมีระบบตัดการchargeอัตโนมัต
เมื่อ chargeเต็มแล้ว จะใช้ไฟจากบ้านอย่างเดียว ไม่รบกวนแบต แบตเลยเสื่อมช้า

สอง ใช้ไปให้หมดเกลี้ยงและค่อยchargeเพราะ ทำให้ได้ใช้แบตครบทุกcellค่อยๆ เสื่อมไปพร้อมๆกัน
ไม่ใช่เสื่อมแค่ส่วนแรก อย่างเดียว เป็นการยืดอายุแบตด้วย

สาม ทำแบบ 2. แต่อาทิตย์ละครั้ง ส่วนช่วงอื่น ให้ถอดๆ เสียบๆ ไม่ต้องรอให้ถึงกับหมดเกลี้ยง

สี่ ไม่รอให้หมดเกลี้ยงเลย เพราะไม่ดี ควรเหลือไว้ซัก 30% แล้ค่อยcharge แล้วทำแบบนี้ทุกครั้ง

ห้า เหมือน 4 แต่รอแค่ 80% เพราะมันจะไม่นับวงcharge แบตเลยไม่เสื่อม

หก บางคนบอกว่า เครื่องซื้อใหม่ กับเครื่องนานแล้ว ก็มีวิธีที่ดีที่สุดไม่เหมือนกัน เพราะแบตเพิ่งซื้อ ยังไงไม่รุ จำไม่ได้ 5555+

อืม ประมาณนี้อ่ะคะ พี่ๆ ไม่ต้องเลือกจาก choice ก็ได้
หนูแค่อยากระบายว่ามีข้อมูลมากเหลือเกินจะรับไหว และสับสนเหลือล้นจริงๆ

ขอบคุณค่ะ

ps. ตอนแรกพิมเปนเลข แล้วมันแสดงผลแปลกๆ อ่าค่ะ เลยเปลี่ยนเปนตัวหนังสือ ไม่งั้นมันงงๆ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ข้อสอง+สามครับ ใช้ให้หมด หรือเกือบหนด หรือเหลือ 10-20% หรือเหลือแค่ไหนแล้วค่อยชาร์จก็ได้ เมื่อชาติเต็มแล้วก็เอาปลั๊กออก ใช้ไฟจากแบตฯอย่างเดียวสลับกันไป

แบบนี้น่าจะดีที่สุดครับ

note:

1. ชะชาร์จตอนแบตฯเหลือมาก เหลือน้อย เขานับรอบการชาร์จเหมือนกันครับ เหมือนเราเก็บเงินวันละ 10 บาท กับ 20 บาทไปเรื่อย ๆ มันจะต้องมีวันที่เก็บเงินได้ครบ 100 บาทเหมือนกัน เพียงแต่ช้าเร็วต่างกันนิดหน่อยครับ อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่ครับ http://macmuemai.com/content/183
  2. ไม่ควรถอดแบตฯแล้วใช้ไฟตรงจากปลั๊กไฟบ้านเพียงอย่างเดียว เหตุผลที่นี่ครับ
    http://macmuemai.com/content/เราควรถอด-battery-ระหว่างใช้งาน-notebook-หรือไม่
14
ถอดแบตได้ด้วยหรอคะ??

ถอดแบตได้ด้วยหรอคะ?? ไม่ยักกะรู้ O_O
แต่ข้อหนึ่ง คือใส่แบตอยู่ แล้วเสียบไฟด้วยอะค่ะ
แล้วแบบว่า มันเหมือนกับพอเสียบปลั๊กแล้ว performance บางอย่างมันดีขึ้นด้วยอ่ะคะ ใช่ป่าวอะคะ???

10285
๕๕๕

ผมอ่านข้ามไปครับ มาอ่านอีกที อ่าว ใช้รุ่นที่ builtin ไปแล้ว แบร่..

ใช่ครับ ถ้าเสียบไฟบ้านด้วยเครื่องจะทำงานเต็มที่ครับ

10285
ตอบเพิ่มครับ

หนึ่ง ใช้ไป เสียบปลั๊กไปด้วยตลอด เพราะแมคมีระบบตัดการchargeอัตโนมัต
เมื่อ chargeเต็มแล้ว จะใช้ไฟจากบ้านอย่างเดียว ไม่รบกวนแบต แบตเลยเสื่อมช้า

เป็นความเข้าใจที่ผิดครับ กลับกัน แบตฯจะเสื่อมเร็วกว่าคำตอบด้านบนเยอะมากครับ เหตุผลเพราะ ถ้าตัว cell แบตฯ จะไม่ถูกใช้งานในช่วงระยะเวลานาน ๆ เขาจะค่อย ๆ ตายครับ คือความสามารถในการเก็บประจุนั้นน้อยลงไปเรื่อย ๆ จนแย่ที่สุดคือไม่เก็บไฟแล้ว

ตัว cell battery ถูกออกแบบมาให้ต้องมีการไหลเวียนของประจุเพื่อที่จะคงสภาพการทำงานครับ

ทีนี้ที่ว่าแบตฯเสื่อมนี่ เป็นไปตามอายุขัยอยู่แล้วครับ เพียงแต่ถ้าเราใช้งานปรกติ ในแบบที่เขาถูกออกแบบมาให้ใช้ ตัวเขาจะเสื่อมช้าลงแค่นั้นเอง

ห้า เหมือน 4 แต่รอแค่ 80% เพราะมันจะไม่นับวงcharge แบตเลยไม่เสื่อม

เข้าใจผิดครับ จะชาร์จตอนเหลือมากเหลือน้อย เขาเก็บนับรวมไปเป็น cycle เหมือนกันครับ

หก บางคนบอกว่า เครื่องซื้อใหม่ กับเครื่องนานแล้ว ก็มีวิธีที่ดีที่สุดไม่เหมือนกัน เพราะแบตเพิ่งซื้อ ยังไงไม่รุ จำไม่ได้ 5555+

อาจจะจริงสำหรับรุ่นที่เก่ามาก ๆ หรือว่าใช้แบตฯที่ไม่ใช่แบบที่มีในปัจจุบันครับ

14
งั้นถ้าอยากให้เครื่องทำงานเต็

งั้นถ้าอยากให้เครื่องทำงานเต็มที่ตลอด super high performance
แต่ก็อยากใช้งานแบต "แบบที่มันถูกออกแบบมาให้ใช้" ด้วย ต้องทำไงอะคะ??
ปล. นอนดึกจังเลยนะคะพี่ikok

10285
ผมจําผิดครับ

เสียบปลั๊กกับไม่เสียบเครื่องน่าจะทํางานได้ไม่ต่างกันครับ

nickoe's picture
4320
ผมใช้แบบนี้ครับ

ตามสะดวกหรือโอกาสอำนวย
calibrate เป็นระยะ
และไม่คิดมากกับมันครับ
แล้วจะสบายตัวขึ้นเยอะครับ

14
calibrate

calibrate คืออะไรอะคะ??

แล้วอีกคำถามนึง เสียบปลั๊กไปด้วย ใช้เครื่องไปด้วย กับ เสียบปลั๊กปิดเครื่อง ต่างกันมั้ยอะคะ??

ปล. พยายามไม่คิดมากอะค่ะ แต่หนูโดนกดดันมา T_T

pploy_rinlada's picture
1
อยากทราบ

อยากซื้อแมคบุค แต่อยากทราบว่ามันมีคีบอดเป็นภาษาไทยหรือป่าวค่ะ แล้วซื้อที่ไหน ราคาเท่าไหร่

4320
มีสิครับ

ซื้อที่ไทยยังไงก็มีครับ

HYPHOTh3SiS's picture
48
จริงๆ ผมว่า

จริงๆ ผมว่า ไม่น่าเครียดเรื่องแบตนะครับ ใช้เท่าที่เราสะดวกและสบายดีกว่า
ยังไง ก้ต้องเปลี่ยนครับ ไม่เครื่องก็แบต กิกิ

megagram's picture
17
ขอถามนิดนะครับ เวลาเราชาร์จแบ

ขอถามนิดนะครับ

เวลาเราชาร์จแบต เราควรเสียบadapterกับปลั๊กก่อน หรือว่าควรจะเสียบadapterกับเครื่องก่อน

เวลาถอดต้องทำยังไงก่อนครับ

pippo's picture
2469
ความเห็นผม

เสียบกับปลั๊กก่อนแล้วค่อยเอาขั้วชาร์จเสียบเข้ากับเครื่องทีหลัง เพราะสังเกตว่ามันชอบมีประกายไฟแปล๊บๆ เกิดขึ้นบ่อยเวลาเสียบปลั๊ก กลัวเครื่องเจ๊ง

4320
ผมทำแบบนี้

หาปลั๊กสามตาที่มีสวิตช์เปิดปิดแยกแต่ละปลั๊กมาใช้ครับ
ต่อ adapter เข้าที่เครื่องก่อนหรือหลังเสียงปลั๊กก็จะไม่ใช่
เรื่องสำคัญแล้ว เพียงแค่ต่อให้ครบก่อนที่จะเปิดสวิตช์ที่
ปลั๊กสามตาก็พอแล้ว ทำแบบนี้มาจะสี่ปีแล้วครับ
เครื่องยังไม่เป็นอะไร ถ้าเป็นไปได้หาปลั๊กที่มีวงจร
กันไฟกระชากมาใช้ด้วยก็ดีครับ

tee_987@hotmail.com's picture
117
แนว ตี๋ คับ

ตี๋ ใช้ไฟจากแบต จนใกล้หมดแล้วค่อยชาร์จ ทุกครั้งไปคับ ส่วนเรื่องชาร์จไฟ ก้อเสียบหม้อแปลงก่อนแล้วค่อยนำหัวชาร์จมาต่อที่เครื่อง mac คับ ตี๋ทำแบบนี้ตลอด ผิดถูกยังไง แนะนำด้วยนะคับ