truemove เพิ่มข้อมูลหน้าเว็บเพจ iPhone 4 พร้อมบอกใบ้ราคาในเมืองไทย!

mao_dbac_o@hotmail.com's picture
227
เมื่อช่วงบ่ายๆ ของวันนี้คาดว่าหลายๆ คนที่ได้เคยไปลงทะเบียนเพื่อรับข่าวสารของ iPhone 4 จาก truemove น่าจะได้อีเมล์ข้อมูลเพิ่มเติมเบื้องต้นกันบ้างแล้ว โดยในเนื้อหายังไม่มีอะไรมาก นอกจากอัพเดทสถานการณ์ล่าสุดว่า iPhone 4 ขายดีเป็นเทน้ำเทท่าที่ต่างประเทศ พร้อมกับช่วยย้ำอีกทีว่า iPhone รุ่นใหม่นั้นเรียกว่า iPhone 4 ไม่ใช่ iPhone 4G อย่างที่หลายๆ คนเข้าใจผิดกัน

นอกจากนั้นในส่วนของราคาที่หลายๆ คนอยากรู้กันเหลือเกินทาง truemove ก็ได้ออกมาบอกว่ายังไม่ได้รับข่าวสารใดๆ จากฝั่ง Apple เหมือนกัน แม้แต่วันเวลาเปิดตัวที่แน่นอนก็ยังไม่รู้ แต่ก็ได้ใบ้ราคาเป็นนัยๆ ใว้ว่าราคาน่าจะเท่ากับเครื่องที่ไม่ถูกล๊อกในฝรั่งเศสและอังกฤษซึ่งมีราคาราวๆ 23,000-25,000 บาท สำหรับรุ่น 16GB

อีกจุดหนึ่งที่สังเกตเห็นคือ รอบนี้ทาง truemove ได้ไขข้อข้องใจที่ว่า ทำไมอเมริกาเปิดตัว iPhone 4 ที่ $199 แล้วไทยเอามาขายซะแพงได้อย่างดี ด้วยการคำนวนให้ดูกันจะๆ เลยว่าราคาเปิดตัว $199 นั้นจะมีค่ารายเดือนอีก $69.9 ตลอดระยะเวลา 2 ปีซึ่งรวมแล้วเป็นเงินกว่า 7 หมื่นบาท เพราะก่อนหน้านี้หลายคนอาจจะพอจำกันได้ว่า มีลูกค้ากลุ่มหนึ่งที่ยังไม่รู้ว่าราคาเปิดตัวเมืองนอกยังไม่รวมค่าสัญญาระยะเวลา 2 ปี ทาง truemove จึงโดนด่าว่าเอามาขายแพงบ้างหรือโก่งราคาบ้าง ทั้งๆ ที่ตอนเปิดตัว iPhone ครั้งแรกในประเทศไทย truemove ก็พยายามออกโปรโมชั่นเดียวกับ iPhone US ที่เครื่องราคาถูก (หรือฟรีเลยด้วยซ้ำ) เก็บรายเดือนแพง แต่ก็ไม่วายโดนคนไทยด่าว่าแพงเกินไปอยู่ดี (เพราะไม่ได้คิดว่ามันรวมค่าโทรด้วย) และจากนั้นไม่นานหากยังจำกันได้ ทาง true ก็ได้ปรับมาตรการราคา iPhone ในตอนนั้นเป็นเครื่องราคาปรกติและมีแพคเกจรายเดือนให้เลือกใช้ แต่ก็ยังไม่รอดเมื่อบางกลุ่มก็ออกมาโจมตีอีกว่า ทำไมเมืองนอกขายแค่ $199 แต่ true ขายแพง!! (เจอแบบนี้ก็ปวดหัวแทนท่านผู้บริหารเหมือนกัน)

[ผมย้ายมาไว้ห้องข่า่วให้นะครับ - ก๊อก]

AttachmentSize
price.jpg56.09 KB
sajiro's picture
1179
คนไทยส่วนมากมองอะไรแค่ด้านเดียวเองครับ

ไม่ต้องซีเรียส แต่จริงๆแล้วมันก็แพงจริงๆแหละ ฮ่าๆ

ขอบคุณสำหรับข่าวครับผม

pattricray's picture
89
จริง ๆ ผม ก็ว่าในไทยยังไงก็แพงอยู่ดีอ่ะครับ

อันนี้แล้วแต่ ความคิดเห็นนะครับส่วนตัวคิดว่ายังไงก็ถูกกว่าเมืองไทยถึงแม้จะจะ รวมคอนแทรก สองปีที่ว่า สำหรับค่าเครื่อง ไงก็ถูกกว่าเมืองไทยอยุ่แล้ว อันนี้ผ่าน ส่วนเรื่องสัญญาสองปีที่ว่านั้น ที่คำนวณออกมาแล้วตก 70000 บาท นั้น เห็นแล้วก็ต้องตกใจ ทำไมแพงได้ขนาดนี้ ... นั่นเพราะว่าเรานำมาคิดเป็นเงินไทยครับ แล้วไม่คิดว่ารายได้เค้าได้เท่าไหร่ .. ขอยกตัวเพื่อนที่ทำงาน ที่อเมริกา ละกันนะครับ ก่อนหน้าที่จะมี ไอโฟน เค้าก็จ่ายรายเดือนอยู่แล้วประมาณ 70$ ของหัวหน้าเค้าก็ ประมาณ 100 $ (ดีกว่าหน่อยโทรได้เยอะกว่าเพราะเป็นหัวหน้า อิอิ)

ในกรณีของเพื่อนนะครับ เค้าไม่ได้ใช้ไอโฟน เค้าก็จ่ายปกติ อยู่แล้ว70$ ต่อเดือน แล้วเงินเดือนเค้าประมาณ 3000 $ (ถ้าทั่วไปก็คงจะประมาณ 2300 $ ต่อเดือน อันนี้คิด เรท 15$ / hr. กะวันทำงาน 22 วัน ต่อเดือน วันละ 7 ชั่วโมงนะครับ) ต่อเดือนถ้าเทียบกับสัดส่วนของเงินเดือนแล้ว ผมกว่าก็ไม่น่าจะแพงเกินไป เทียบกะบ้านเราคง ถ้าเงินเดือน เราประมาณ 15000 บาท ก็ไม่เดือนร้อนถ้าจะจ่าย 1200 บาท ต่อเดือน
ในเมื่อเค้าจ่ายอยู่แล้วเดือนละ 70$ เค้าก็แค่ซื้อโทรศัพท์ใหม่ แต่เงินรายเดือนก็จ่ายเท่าเดิมครับ
แต่บ้านเราสิ ต้องเสียค่าเครื่อง สองหมื่นกว่าบาท แถม แต่ก่อนเคยจ่ายเดือนละ 600 ก็ไม่รุ้ต้องจ่ายเพิ่มอีกเท่าไหร่ (อันนี้ผมไม่ทราบรายเดือนของเมืองไทยนะครับ ขอโทษด้วย อิอิ)

เพราะฉะนั้น โดยส่วนตัวนะครับผมคิดว่า ไม่น่าจะเอามาคิดแยกกัน ถ้าจะคิดว่าของเค้าแพงกว่าหรือเปล่าต้องคิดทั้งสามตัวแปล ครับ ค่าเครื่อง , รายเดือน และฐานรายได้โดยเฉลี่ยต่อเดือน ครับ แล้วในทางเดียวกันมาคิดในเมืองไทยสิครับ ค่าเครื่อง , ค่ารายเดือน และฐานรายได้ต่อเดือนของคนไทย
ทั้งนี้และทั้งนั้น ก็อย่างว่าแหล่ะ ครับเราต้องยอมรับ ของพวกนี้เค้าทำมาเพื่อให้ คนที่จะมีกำลังซื้อใช้ โดยไม่เดือนร้อน ก็เหมือนเครื่อง Mac นี่แหล่ะครับ ใครพอมีกำลังทรัพย์และอย่างเปลี่ยนประสบการณ์ ในการทำงานบนคอมพิวเตอร์หน่อย ซื้อใช้กัน

สุดท้าย อยุ่อย่างพอเพียงครับ แต่ถ้าไม่เดือดร้อนทุนทรัพย์ ก็ซื้อเลยครับ ดีหมด 55555

naraku48's picture
81
มันเป็นอย่างนี้นี่เอง

อ่านแล้วก็อยากอยู่อย่าพอเพียงอะครับ

sajiro's picture
1179
อ่านๆแล้ว

เห็นด้วยกับคุณ pattricray มากครับ