จะเอาเพลงจาก itune ในเครื่องmac ไปไว้ใน pcได้ไหม

kittikorn's picture
272

ผมใช้ imac อยู่ครับ และได้ import เพลงไว้ใน imac แปดพันกว่าเพลง ผมกำลังจะซื้อ pc อีกเครื่องหนึ่งครับ

ผมจะ copy เพลงในเครื่อง imac มาใส่ในเครื่อง pc ได้ไหมครับ

ikok's picture
10285
ทำได้ครับ

หลักการคร่าว ๆ เป็นประมาณนี้

1. หา external hard disk มาสักหนึ่งลูก
  2. โยก itunes library เพลงที่อยู่ใน mac ไปไว้บน ext. hdd แทน
  3. ต่อเข้ากับ pc แล้วย้าย library ลง pc ครับ หรือจะเอา library ไว้บน ext. hdd เฉย ๆ ก็ได้ เวลาเรียก itunes บน pc ขึ้นมาก็บอกเขาว่าให้มาดึง library จากบน ext. hdd นี้ไปครับ

หลัก ๆ เป็นประมาณนี้ครับ

272
ขอบคุณมากครับ คุึณ ikok

ขอบคุณมากครับ คุึณ ikok ถ้าผมย้าย library จากเครื่อง mac ไปอยู่ใน pc โดยผ่่าน ext.hdd แล้ว

เวลาเปิดแล้วเหมือนที่เราเล่นปกติไหมครับ

10285
ถ้าทำทุกอย่างถูกต้อง

ก็จะเหมือนปรกติครับ

272
ขอบคุณ อีกทีครับ คุณ ikok

ขอบคุณ อีกทีครับ คุณ ikok

272
ผมได้ใช้ ext.hdd copy โปรแกรม

ผมได้ใช้ ext.hdd copy โปรแกรม itune จากเครื่อง mac แล้ว พอจะ นำมาใส่ใน
เครื่อง pc จะให้มันอ่านผ่าน ext.hdd ม้ันไม่อ่านครับ แต่มันกลับอ่าน โปรแกรม itune
ของเครื่อง pc แทน ผมต้องทำอย่างไงครับ

10285
เอ.. สงสัยเข้าใจผิดครับ

ที่ต้อง copy คือ library ครับ ไม่ใช่ตัวโปรแกรม itunes

272
ขอบคุณครับ ผมจะค่อยๆทำดู

ขอบคุณครับ ผมจะค่อยๆทำดู กลัวมันจะมีปัญหาเหมื่อนกัน ที่เข้าใจคือ copy library แล้วเปิด โปรแกรม itune
ที่เครื่อง pc สั่งให้ import library เข้า itune ของ pc เลย ใช่ไหมครับ แล้วมันจะมาพร้อม cover ที่ทำไว้ที่ mac ด้วย
ไหมครับ

10285
ตอบครัับ

ถ้าย้ายถูกต้อง ทุกย่างน่าจะมาหมดครับ rating/playcount ก็น่าจะมาด้วยครับ

เขาจะมีโครงสร้าง library บนเครื่อง pc กับ mac อยู่ครับ ถ้าย้ายไฟล์ไปไว้ถูกต้องตามที่ ๆ เขาเตรียมไว้ให้ ก็น่าจะใช้งานได้เลย โครงสร้างของ folder ดูได้ตามนี้นะครับ

http://support.apple.com/kb/ht1451

272
คุณ ikok ขอบคุณมากครับ

คุณ ikok ขอบคุณมากครับ วันไหนว่างผมจะค่อยๆศึกษาและทำดู ยินดีมากครับ

palmania's picture
190
หา library ได้ที่

Finder > HardDrive > Music > iTunes > iTunes Media > Music

เพลงอยู่ใน Folder นี้ครับ

272
คุณ palmania ผมเข้าที่ Finder

คุณ palmania ผมเข้าที่ Finder แล้วจะไปที่ hardrive ยังไม่ถูกครับ ไม่รู้ไปอย่างไร ยังงงอยู่ครับ
ขออีกทีนะครับ ผมทำอยู่ตั้งนานก็ทำไม่ได้ครับ

minemind's picture
3876
ลองอีกทีนะครับ

hard drive ที่ว่า คือ macintosh hd ครับ

272
คุณ mineming ครับ

คุณ mineming ครับ ผมเข้าไปที่ macintios hd แล้ว ครับ แต่หา music >itune >itune music ไม่เจอครับ
มันอยู่ไหนครับ รบกวนหน่อย ผมยังไม่เข้าใจครับ ขอบคุณครับ

palmania's picture
190
เอางี้ดีกว่าครับ

ไปที่ Spotlight แล้วพิมพ์ "iTunes Media"
เลือกที่คำว่า iTunes Media หลังจากมัน pop up ขึ้นมา
หลังจากนั้นเลือกโฟลเดอร์ที่ชื่อ Music
เพลงทั้งหมดอยู่ในนั้นครับ

272
ขอบคุณ คุณ palmania มากครับ

ขอบคุณ คุณ palmania มากครับ ผมไปที่ spotlight เจอ music แล้วครับ เพลงอยู่ในน้ันครบครับ