โปรแกรมอ่านNTFSตัวไหนที่อ่านได้เร็วๆบ้างคับ

keep_kim's picture
379
คือเวลาผมเปิด external hardisk ของผมมันเป็น NTFS ครับ ยังไม่ได้ Format เป็น FAT ซะที แล้วเวลาที่ผมจะเปิดโฟลเดอร์ขึ้นมา ถ้าด้านในมีไฟล์อยู่มากก็จะใช้เวลานานมาก ๆ ครับ หรือจะเปิดไฟล์อะไรเช่น คอนเสิร์ท หรือ หนัง ที่มีขนาดใหญ่ จะใช้เวลานานมากครับ

ผมเลยคิดว่าถ้าเกิดใช้โปรแกรมอ่าน NTFS ตัวใหม่อาจจะทำให้ดีขึ้นรึปล่าว ผมเคยลง NTFS Mouter ไปน่ะครับ
อยากให้มันเปิดเร็ว ๆ เหมือนเปิดในเครื่อง mac เองเลยน่ะครับ จะทำได้มั๊ยครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณคับผม

pippo's picture
2469
คิดว่า...

1. ลักษณะการเก็บไฟล์ในโฟลเดอร์มีจำนวนไฟล์เยอะเกินไป ควรแบ่งซอยเป็นโฟลเดอร์ย่อยหลายๆ โฟลเดอร์จะช่วยให้การเข้าถึงไฟล์เร็วขึ้นได้
  2. ปิด show icon preview ในเมนู View > Show View Options ถ้า Show items as icon กับ as list แต่ถ้า Show items as columns ให้ปิด preview ใน column สุดท้าย (ดูตามรูปประกอบ)
  3. ความเร็วขึ้นอยู่กับ port ที่เชื่อมต่อของ external hardisk ด้วยครับ USB 1.0 / USB 2.0 / Firewire 400 / Firewire 800
  4. ส่วน NTFS ตัวอื่นจะช่วยให้เร็วขึ้นหรือไม่ ไม่แน่ใจครับ ต้องทดลองดูนะครับ และ NTFS ตัวอื่นอาจต้องจ่ายตังค์น่ะครับ

ป.ล. ทดลองปรับตามข้อ 1-2 ดูก่อก็ได้ครับ อาจจะช่วยให้รวดเร็วขึ้น

379
ขอบคุณคับ

ของผมน่าจะเป็น USB 2.0 คับ ส่วนเรื่องการแสดงผลของผมเป็น icon คับ
เรื่องสับไฟล์ใส่โฟลเดอร์ผมก็ทำแล้วคับผม เพราะที่ผมพูดถึงก็มีส่วนของอัลบั้มเพลงด้วยคับ คือ ผมแยกใส่ตามศิลปินคับ ก็ร่วมร้อยเป็นอย่างน้อยครับ เพราะเก็บมาตั้งแต่เริ้มฟังเพลงน่ะคับ

เหลือข้อ 4 ที่ยังไม่ได้ลองคับ แฮะ ๆ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ มีความสุข

naraku48's picture
81
ของผมใช้

macFUSE+NTFS-3g อะครับก็เปิดได้เร็วปกตินะครับ ลองๆดูครับ

379
ครับผม จะลองดูคับ ขอบคุณคับ

ครับผม จะลองดูคับ

ขอบคุณคับ

naraku48's picture
81
นี่ครับ

รูปของโปรแกรม

notekungs's picture
116
ผมใช้ NTFS For Mac OS X

ผมใช้ NTFS For Mac OS X อ่ะครับเร็วมากสามารถเขียนข้อมูลลง format NTFS ได้ด้วย