Apple Press Conference: iPhone 4 (เกี่ยวกับการรับสัญญาณ)

ikok's picture
10285
Apple จัดงานบอกสื่อเกี่ยวกับ iPhone 4 และการรับสัญญาณที่เป็นปัญหาไปเมื่อวาน ผมสรุปใจความและเพิ่มข้อมูลให้ดังนี้ครับ

1.อาการจับมือถือแล้วสัญญาณหาย เป็นกับ smartphone โดยส่วนใหญ่

พร้อมกับโพสวิดีโอตัวอย่างของ smartphone ต่างยี่ห้อที่มีอาการสัญญาณหายเมื่อถูกจับในบางลักษณะด้วย
อาการนี้บวกกับการแสดงสัญญาณบนหน้าจอ iPhone เองที่ผิดพลาด ทำให้ตรงนี้เห็นชัดขึ้น

2.iOS 4 update version 4.0.1 ออกแล้วเมื่อวันก่อน

แก้ให้แสดงสัญญาณมือถือในเครื่องตรงตามความเป็นจริงมากขึ้น ซึ่งหลายคนเข้าใจผิดว่าปรับปรุงให้การรับสัญญาณดีขึ้น แต่จริง ๆ แล้วไม่ใช่ครับ การรับสัญญาณแท้ ๆ เป็นเหมือนเดิม แต่การแสดงผลปรับให้ตรงตามความเป็นจริงมากขึ้นแค่นั้นเอง นึกง่าย ๆ เหมือนเราตั้งนาฬิกาใหม่ ที่เวลาในโลกจริง ๆ ไม่เปลี่ยน แต่เราเปลี่ยนแค่เข็มของนาฬิกาเท่านั้น

3.Apple มี lab สำหรับทดสอบคุณภาพสัญญาณต่าง ๆ ภายใน Apple เอง

ด้วยเงินลงทุนกว่า 100 ล้านเหรียญ สำหรับการทดสอบคุณภาพสัญญาณในลักษณะต่าง ๆ ทั้งสัญญาณมือถือ, blutooth, wi-fi หรือแม้แต่ GPS โดยมีทั้งหมด 17 ห้องทดสอบ พร้อมนักวิทยาศาสตร์ 18 คนทำงานตรงนี้

4.ตัวเลขจริง ๆ ของผู้ที่ได้รับผลกระทบเกี่ยวกับเรื่องนี้ น้อยมาก

เทียบกับผู้ใช้ iPhone 4 ทั้งหมด มีตัวเลขผูัที่ได้รับผลกระทบและร้องเรียนน้อยมาก และมีตัวเลขการคืน iPhone 4 หลังจากที่ซื้อไปแล้วก็ต่ำมากเช่นกัน (ตัวเลขสถิติการคืน iPhone 3GS = 6%, iPhone 4= 1.7%)

5.Apple แจก Bumper Free case สำหรับผู้ที่ซื้อ iPhone 4 และ Full refund สำหรับการคืนเครื่อง

Bumper free สำหรับผู้ที่ซื้อ iPhone 4 ครับ (สำหรับผู้ที่ซื้อไปแล้วสามารถเรียกเงินคืนได้) ถ้าใครซื้อเครื่อง iPhone 4 แล้ว bumper มีไม่พอ Apple จะให้เลือก Case อื่น ๆ แทนครับ - แจกฟรีจนถึง 30 กันยายน 2553 นี้ (เรื่องนี้ใช้กับการซื้อ iPhone 4 ในประเทศอื่น ๆ ได้ด้วย จาก Q/A นี้ของ Macworld ครับ)
ส่วนใครที่ไม่พอใจภายใน 30 วันแรกที่ซื้อมาใช้งาน สามารถนำ iPhone 4 คืนได้ พร้อมกับเงินคืน 100% โดยไม่หักค่าใช้จ่ายบางส่วนเหมือนแต่ก่อน

6.เกี่ยวกับ Proximity sensor ทำงานผิดปรกติกำลังได้รับการแก้ไข

ใครที่ยังไม่ทราบ ปัญหานี้จะทำให้หน้าจอของ iPhone ติดขึ้นมาเองขณะที่รับสายอยู่หรือหูกำลังแนบอยู่ที่หน้าจอ ทำให้เกิดการกดปุ่มบนหน้าจอโดยที่ไม่ตั้งใจและรบกวนการคุยในสายขณะนั้น (บนเว็บ Apple เอง มีกระทู้เกี่ยวกับเรื่อง proximity sensor ทำงานผิดพลาดนี้ - ยาววววววมากครับ)
ตัวแก้ไขนี้กำลังดำเนินการอยู่และคาดว่าจะแก้ไขใน iOS update ต่อไป

7.White iPhone ในปลายเดือนกรกฎาคม 53 และขายในอีก 17 ประเทศเพิ่มเติมครับ

note: มีกระทู้ข่าวเกี่ยวกับเรื่องเดียวกันนี้ โดยคุณ Satoshi_Zousan ในห้องข่าวครับ ยิ้ม

Satoshi_Zousan's picture
78
ขอบคุณครับ

สำหรับการให้รายละเอียดที่ชัดเจนพร้อมทั้งการทำลิงค์อำนวยความสะดวกให้แก่สมาชิกที่สนใจโดยละเอียด

Hangover's picture
56
ปัญหามีไว้แก้ครับ

ปัญหามีไว้แก้ครับ คนทำงานย่อมผิดพลาด แต่ผิดพลาดแล้วแก้ไขน่ายกย่องครับ

อย่างน้อยสัจธรรมที่ว่า "ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบ" ก็เกิดขึ้นกับบริษัทยักษ์ใหญ่อย่าง apple ครับ มีความสุข

สู้ต่อไป เพราะยังไง ผู้บริโภคอย่างเราๆ ท่านๆ ก็ได้รับประโยชน์ไปเต็มๆ

sajiro's picture
1179
ขอบคุณฮะ

มีคนแปลให้แล้ว ทอปนั่งฟังตั้งสองรอบกว่าจะเก็บได้หมด มีความสุข

tongga13's picture
26
ไม่น่าเลย

ก็เข้าใจเหตุผลอยู่นะครับ แต่ตินิดนึงนะครับ ไม่น่าเอา สมาทโฟน ยี่ห้ออื่นเค้ามาเปรียบเทียบเลย
ยังไงผมก็จะซื้ออยู่แล้ว รอดีแทคเอาเข้ามาเท่านั้นครับ

10285
เขาต้องทำครับ

เพราะถ้าเขาบอกลอย ๆ มาแบบนี้ ดูไม่สมควรครับ เลยต้องทดลองให้เห็นด้วย

ผมเชื่อว่าผู้ผลิตหลายเจ้ารับทราบตรงนี้ดี และเป็นข้อมูลที่ไม่บอกแจ้ง ๆ กับผู้บริโภคมานานแล้ว สังเกตดูได้ครับ ถ้าข้อมูลนี้ไม่มีความเป็นจริงอยู่เลย apple โดนบริษัทมือถือที่พาดพิงฟ้องกลับไปหมดแล้วล่ะครับ ยิ้ม

Nu-eMMa's picture
1837
การตลาด

นะค่ะ... ยิ้ม ต้องมีข้อแก้ต่างที่มีเหตุและมีผล

บ้างคนอาจจะมองว่า ไม่น่าเทียบเลย เหมือนแพ้ละพาล เห็นมีคนพูดในฟังหลายคน

เอ้มก้อว่าไม่นะ มันเป่นกลยุทธทางการตลาด มากกว่า ผู้บริโภคก้อเลือกสรรเอง

10285
จะมองแบบนั้นก็ได้ค่ะ

หรือมองว่าเขาให้ข้อมูลในลักษณะความเป็นจริงที่ผู้บริโภคควรจะทราบก็ได้ ยิ้ม