ใครช่วยผมทีคับ

naraku48's picture
81
ทำไม macbook ผมถึงเข้าอ่าน external harddisk ได้ช้าจังอะครับ บางครั้งจะเปิด file pdf ธรรมดา ยังมีลูกบอลสีรุ้งขึ้นมาหมุนเลยครับ

ปล. ext hdd ผม 500 gb ครับ เหลือพื้นที่ ใช้งานประมาณ 182 gb ข้อมูลเยอะมาก ไม่ได้แบ่ง partition ไว้ครับ รบกวนผู้รู้ตอบที
harddisk ผมเป็นแบบ NTFS ใช้ macfuse+ntfs-3g เป็นตัวช่วยครับ

แนะนำด้วยครับเพราะเปิดทีกลัว น้อง mac พังครับ เพราะมันอืดมาก

rsakchai's picture
396
เบื้องต้น

ลองเช็คดูว่าเปิดโปรแกรมอะไรค้างไว้เยอะๆหรือเปล่าครับ การปิดหน้า window ไม่ได้หมายความว่าปิดโปรแกรมครับ หากเปิดทิ้งไว้เยอะๆนั่นอาจจะเป็นสาเหตุหนึ่งที่สำคัญที่ทำให้โหลดอะไรช้าได้ ผมไม่แน่ใจว่า Macbook เหมือน MBP หรือเปล่า การเช็คว่ามีโปรแกรมเปิดค้างมากน้อยแค่ไหนคือใช้นิ้งสี่นิ้ว slide จากซ้ายไปขวาหรือขวาไปซ้ายก็ได้ ใน MBP ก็จะขึ้นโปรแกรมที่เปิดใช้งานอยู่
ส่วนการปิดโปรแกรมที่ไม่ได้ใช้ก็ใช้สองนิ้วคลิ๊กที่ icon ด้านล่างแล้วเลือก Quit ครับ
อลงดูตรงนี้ก่อน อาจจะได้ผล ถ้ายังไม่ดีขึ้นรอ Kuru มาตอบเพิ่มเติมครับ

minemind's picture
3876
ลอง copy file

ลอง copy file ที่จำเป็นต้องใช้งาน ลง hdd บนเครื่องก่อน แล้วค่อยเปิดเรียกใช้งานเมื่อจำเป็นต้องใช้ ไม่ดีกว่าหลอครับ

เพราะบางทีอาจจะเป็นปัญหาที่ตัว ext. hdd อย่างเดียวก็ได้ครับ เช่น ปัญหาที่เกิดจาก box ของ ext.hdd ทำให้จ่ายไฟไม่พอ รอบหมุนช้า อาการสะดุด อะไรแบบนี้น่ะครับ

แล้วก็ตามที่พี่หมอเก๋ บอกข้างต้นก็เช่นกันครับ บางทีอาจเกิดอาการ crash ลองตรวจสอบ โปรแกรมที่ทำงานบนเครื่องด้วยฮะ

81
ของผมเป็น

macbook pro ครับ ขอโทษทีครับเขียนตกไป ลองแล้วครับ ลองปิดหมดแล้วครับ รูดดูก็มีแต่ finde ตัวเดียวครับ ext. hdd ของผมเป็นแบบสำเร็จครับ ของ seagate ครับ เด๋วจะลอง copy ออกมาดูครับ แล้วจะมาแจ้งความคืบหน้าครับ

minemind's picture
3876
file pdf ที่มีจำนวนหน้าเยอะๆ

file pdf ที่มีจำนวนหน้าเยอะๆ ก็อาจจะเป็นอีกปัจจัยที่ทำให้เปิดช้านะครับ

81
น่าจะเป็นอย่างนั้นครับ

เพราะ file pdf ส่วนใหญ่นั้นมีประมาณร้อยกว่าหน้าขึ้น แล้วแต่ละ file ก็เป็น file ที่ convert มาจาก file auto cad ซะส่วนใหญ่ เพราะว่างานผมมันเกี่ยวกับพวกนี้อะครับ ผมทำงานประจำที่โรงไฟฟ้า เลยมีพวกเอกสารเยอะหน่อยอะครับ ส่วนมากก็ใช้กับงานเอกสารพวก pdf เป็นหลักอะครับ

rsakchai's picture
396
iPad อีกซักเครื่องไว้อ่าน PDF file ดีไหมครับ

เมื่อก่อนก็ไม่คิดจะอยากได้ iPad ครับ พอหลังจากที่ import PDF file เข้า iTune แล้ว Sync เข้า iPhone/iPod Touch ได้ ผมเลยอยากได้ iPad ในทันทีทันใด ...ตอนนี้ก็ order ไปแล้วครับ แต่ต้องรอสิ้นเดือนถึงจะได้.....ผมว่า.. iPad สามารถตอบโจทย์การอ่านเอกสาร PDF file ได้ค่อนข้างดี (อ่านอย่างเดียว) แบร่.. แบร่.. แบร่..

81
อยากได้คร๊าบ

คงต้องรอเก็บตังค์ก่อน อิอิ