ต้องการใช้ iphone เพื่อเล่นเน็ตจาก macbook

moffarch's picture
8
ตอนนี้ผมเพิ่งใช้ iphone3GS โดยใช้เครือข่าย DTAC
ผมอยากจะทราบวิธีตั้งค่าใน iphone และ ใน macbook

รบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ

nickoe's picture
4320
ลองอ่านในคู่มือก่อนครับ

http://support.apple.com/manuals/iphone/
ส่วนการ set ต่าต่างๆที่เกี่ยวข้อง ผมว่า call center
น่าจะมีคำตอบครับ
(ตอนนี้ยังไม่เคยลองเหมือนกัน ฮาาาาา)

mao_dbac_o@hotmail.com's picture
227
แล้ว2g

แล้ว i phone 2gใช้ได้ป่ะคับ

4320
รู้สึกว่า

จะไม่ได้ครับ
ไม่มี features ส่วนของ internet tethering

8
http://www2.provision.co.th/i

http://www2.provision.co.th/index.php?option=com_content&task=view&id=26...

ผมทดลองทำตามกระทู้นี้ ปรากฏว่าทำได้....
แต่ได้ให้น้องทดลองโทรเข้า....ปรากฏว่าไม่ได้

แสดงว่าเวลาที่เราเล่นเน็ตอยู่ จะไม่สามารถ โทรเข้า ได้ใช่ไหมครับ

Nu-eMMa's picture
1837
ใช่ค่ะ

มันเลือกสัญญาณใดสัญญานึ่งค่ะ เป็นปกติค่ะ ต่อเน็ตมือถือจะโทรไม่ติด อยู๋ละ

รึโทรติดในบ้างจังหวะ แต่เน็ตเราจะหลุด ค่ะ มันเหมือนเป่น จุดบอร์ดช่องความถี่ นะค่ะ

(เอ็มเข้าใจว่างี้นะ อิอิ ไม่อยากใช้ศัพมาก เพราะมัวตลอด อิอิ)

rsakchai's picture
396
กรณีนี้ในญี่ปุ่น

โดนเรียกเก็บค่าใช้เน็ทหลายแสนเยน เพราะการใช้งานแบบนี้ถือเป็นการใช้งานที่ไม่เป็นปกติของ iPhone แม้จะจ่ายค่าบริการเน็ทในราคาเหมาจ่าย (unlimit)ใน Package ของ iPhone ก็ตามที
ผมไม่แน่ใจว่าที่เมืองไทยเป็นอย่างไร แต่ที่ญี่ปุ่นถ้าทำแบบนี้มีเคสนึงโดนไป 700,000 เยนภายในไม่ถึงเดือนครับ
อย่างไร...ลองตรวจสอบก่อนก็ดีหนะครับ...ไม่งั้น...จ่ายอ่วมเลยครับ

sanan99's picture
1
เข้ามาหาความรู้ครับ มือใหม่จริงๆ

อาวุธ น้องไอ3GSกับน้อง MBW ครับฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ikok's picture
10285
ใช้ชั่วคราวดีกว่าครับ

ถ้าจะเอามาต่อเน็ทเป็นการเป็นงานจริง ๆ แนะนำหาทางอื่นดีกว่าครับ ยิ้ม

AYAGO's picture
56
มาเก็บความรู้เหมือนกันครับ

มาเก็บความรู้เหมือนกันครับ

2BREAKZ's picture
79
ผมเองก็ใช้เน็ตใน iPhone 2G ตัวแรกเลยครับ

อย่างแรกในการเล่นเน็ต ก็ต่อกับ WiFi ธรรมดาทั้วไปที่เค้าเปิดให้ใช้ฟรีก็ได้นิครับ

หรืออีกวิธีถ้าเราไม่อยู่ในที่ที่มี WiFi ก็ เปิด Edge ใน Boss Prefs ค่าใช้บริการ Dtac คิด 1 นาทีต่อ 1 บาทครับ
ไม่ต้องติดต่ดศูนย์Dtacก่อนใช้ก็ได้ครับ เพราะเค้าเปิดระบบนี้ให้อัตโนมัต (ผมก็ใช้อยู่ เคยโทรไปถามเค้าแล้วด้วยครับ)

ที่สำคัญนะครับ อย่าลืมปิด Edge ทุกครั้งหลังใช้งาน ไม่ฉะนั้น จ่ายค่าบริการเยอะแน่ครับ

มีตัวอย่างคนที่ผมรู้จัก เค้าใช้ iPhone ในช่วงเข้ามาแรกๆ ดันไปเปิด Edge ไว้โดยไม่ปิด เพราะไม่รู้มันคือออะไร
โดนค่าบริการ หลายหมื่นเลยครับ แต่ไม่เป็นไรบ้านเค้ารวย ตอนนี้ก็เลิกใช้ไปแล้ว เพราะไม่เข้าใจระบบ และคิดว่าiPhoneไม่ดี

ส่วนเรื่องโทรเข้าได้ไหม ผมว่าโทรได้นะ เพราะบางทีผมเล่นอยู่พี่ก็โทรเข้ามาอะ แต่เป็นบางครั้งนะ ไม่ใช้ทุกครั้ง

8
อ่า...เค้าคิดค่าบริการเพิ่มด้

อ่า...เค้าคิดค่าบริการเพิ่มด้วยเหรอครับ โอ้วผมไม่รู้เลยครับ.... ของผมเป็นโปรโมชั่นแบบ unlimit อ่ะครับเหมาจ่ายเดือนละ 580
ไม่แน่ใจว่าเค้าจะคิดตังค์เพิ่มรึเปล่า แต่ผมเห็นเพื่อนผมใช้ บีบี ต่อกับ MAC เล่นเน็ต ผมเลยคิดว่า iphone น่าจะทำได้

สรุปมีใคร ฟันธง ได้ไหมครับ ว่าใน กรณีที่ใช้ โปรโมชั้น unlimit จะต้องจ่ายเพิ่มรึป่าว

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ

4320
edge unlimit

ถ้าเป็นโปรนี้ ไม่คิดเพิ่มครับ รวมในโปรโมชันแล้วครับ

8
ตอนนี้ยอดชำระ คือ 595

ตอนนี้ยอดชำระ คือ 595 เด่วมาดูกันว่าจะเพิ่มไหมม

8
ผ่านมา 50 นาที ค่าบริการยัง

ผ่านมา 50 นาที ค่าบริการยัง 595 บาท เหมือนเดิมครับ คิดว่าน่าจะไม่ต้องเสียตังค์ เพิ่มนะครับ

2BREAKZ's picture
79
อันนี้ไม่แน่ใจครับ

อันนี้ไม่แน่ใจครับ ว่าจะเสียเพิ่มจากวงเงินรึป่าว แต่ที่รู้ๆนะ ถ้าใช้เกินต้องเก็บเงินเพิ่มอยู่แล้วครับ ไม่ว่าจะเป็นอะไรก็ตาม
ผมว่าของฟรีไม่มีในโลกครับ

ผมเองไม่เคยเล่นนานๆเลย เพราะมันไม่สนุกเท่าเล่นใน macbook pro อะครับ

ในโทรศัพทำอะไรก็ทำยาก แต่ถ้าจะให้ iPhone เป็น Router ก็ทำได้นะครับ แต่ต้องมี App ผมจำไม่ไดอะ App ชื่ออะไร

ลองไปดูใน youtube อะครับ มีคนเค้าทำให้ดูอยู่ครับ

fon.sa's picture
91
ไม่คิดเพิ่มนะคะ

ใช้ 3Gs ดีแทค แบบเติมเงิน และใช้แพ็คเกจ Edge 50 ชม. แถม 50 ชม ราคา 199 บาท คุ้มดีค่ะ