ช่วยบอกหน่อยครับ .......... ด่วนครับ

pincalet's picture
20
คือผมจะลงวินโดว์ แต่พอกด partition แล้วมันบอกว่า disk can't be partitioned because some files can't be moved
แล้วก็อีกยาวเลยครับ ผมสงสัยว่าจะต้องทำไงที่จะดำเนินการต่อได้ หรือวิธีอื่นที่ไม่ต้องใช่ camp boot อะครับ

ikok's picture
10285
ตอบด่วนครับ

ย้ายไฟล์ใหญ่ ๆ ออกไปไว้ที่อื่น ก่อนแล้วค่อยลองใหม่ครับ

Nu-eMMa's picture
1837
555

ตอบด่วน ยังเล่นอีกนะพี่ก๊อก

10285
๕๕๕๕

อ้าว ถามมาด่วน ก็ตอบด่วน ๆ ไปไงคะ ยิ้มปากกว้าง

20
แล้ว ย้ายออกไปไหนอะครับ ??

แล้ว ย้ายออกไปไหนอะครับ ??

10285
หา ext. hdd มาต่อเพิ่มครับ

แล้วค่อยย้ายไปอีกทีครับ จากนั้นพอลงใหม่อะไรเรียบร้อยแล้ว ค่อยย้ายกลับ ยิ้ม

20
T T ไม่มี hdd อะครับ

T T ไม่มี hdd อะครับ

10285
คุณจำเป็นต้องใช้นะครับ

เพราะเหตุที่แบ่งไม่ได้เพราะไฟล์ใหญ่ ๆ พวกนี้ไปขวางการแบ่ง partition เอาไว้ครับ คุณต้องย้ายเขาออกไปคุณถึงจะแบ่งได้ครับ

keep_kim's picture
379
ผมชอบที่นี่เพราะแบบนี้แหละคับ

ผมชอบที่นี่เพราะแบบนี้แหละคับ มีความสุข

10285
ขอบคุณครับ :)

มีความสุข ~

pattricray's picture
89
ลองย้อนไปดูวิธีแก้ปัญหาแบบนี้

ลองย้อนไปดูวิธีแก้ปัญหาแบบนี้ดูสิครับรู้สึกพึ่งมีคนเจอปัญหาแบบนี้ เหมือนกันเลยจะแบ่ง partition แล้วมันแบ่งไม่ได้มันแจ้งว่า บางไฟล์ย้ายไม่ได้แบบนี้แหล่ะครับ แล้วมีคนตอบเยอะมากครับ .. ยิ้ม

bugbunny's picture
66
สรุปง่าย คือผมเจอมากับตัวแล้ว 100%ไม่มั่วนิ่มครับ

ก็คือ disk Utility โดย ใส่แผ่่น Os X ไปก่อนแล้ว restar แล้วกด c ค้าง
แล้วก็เข้าไปที่ utitile > Disk Utility > Frist Aid > Repair disk เส็จแล้วก็ Verify ต่อ แล้ว restar แล้วก็ มากด boot camp แบ่ง partitionได้ตามปกติแล้วครับ ง่าย แค่นี้เองครับ

minemind's picture
3876
เทสเมื่อวาน

มา Confirm อีกเสียง

Repair Disk แล้วจะทำให้ แบ่ง Partition ได้ฮะ

10285
งั๊นก็ไม่ต้องย้ายไฟล์แล้วใช่ไหมครับ

ดีแฮะ ยิ้มปากกว้าง

minemind's picture
3876
น่าจะไม่ต้องย้ายแล้ว

คีนบอกว่า คีนไป repair แล้วมันแบ่งได้เลยฮะ (หนังเยอะมาก)

แต่ต่ายลองย้ายแล้วค่อน repair

20
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

20
ปัญหาใหญ่กว่าเดิมครับ อ่านดูต

ปัญหาใหญ่กว่าเดิมครับ
อ่านดูตามลิ้ง
http://macmuemai.com/forum/topic/3540

pattricray's picture
89
ใช้แผ่นที่เป็น Auto run

ใช้แผ่นที่เป็น Auto run เฉพาะวินโดวน์ ดูสิครับ ไม่ใช่แผ่นที่ รวม ๆ แล้วให้เราลงทีเดียวเหมือนในวินโดวน์ (เคยเป็นแบบนี้เหมือนกันครับ)