สรุปรายงาน เรื่อง แบตเตอรี่จ๋า ขอหนูเคลมหน่อย

minemind's picture
3876
Mac Alunium late 2008 อายุ 1 ปี กับ 7 เดือน

เมื่อ 2 เดือนก่อน condition battery ยังเป็น normal เช่นเคย health ยังคงอยู่ที่ 90% แต่ภายหลังจากนั้นมา ก็ลดลงมาฮวบๆเลย จนตอนนี้ health อยุ่ที่ 67% หลอน

พอได้ ext. hdd มาก็เสียบไปด้วยเล่นไปด้วย เครื่องดับบ่อยมาก เพราะว่า มันไม่ค่อยจะแจ้งเตือน จำได้ว่ามันบ่งบอกเรื่องอาการเสื่อมของแบต จนเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเจ้าตัว batt มันฟ้องขึ้นมาว่า

Condition : Replace soon หมายถึงว่า batt ทำงานปกติ แต่ว่า เก็บไฟได้น้อยลง

เราก็เลยไปตามอ่านเอาตามบอร์ดต่างๆ ได้ความมาว่า มันเคลมได้เจ้าค่ะ !! แบร่..

แต่กรณีที่เค้าไปเคลม แต่ละคนก็บอก cycle count ไม่เท่ากัน แต่เราเฉลี่ยๆ รวมๆแล้ว จะอยู่ที่ประมาณ 120-300 cycle (แต่ของเรา 550 cycle แล้วนี่สิ แห่ะ ๆ 1 จะเคลมได้มั้ยนะ แอบเคือง )

วันนี้ก็เลยลองไปวัดใจดู ว่าจะได้รึเปล่า

ก็นัด tOpPy เพื่อนซี้ไป ที่ siam discovery ชั้น 4ก็ลองเข้าไปคุยดู

ก็เอาเครื่องไปเปิดให้ดู โอ๊ววว condition battery มันดันขึ้น normal (แต่ก่อนออกจากบ้าน มันเปน replace soon แม่เจ้า ตะลึง 2 แบบนี้ทุกที ยกไปร้านทีไร มันหายทุกที โกรธ )

แต่ตอนที่พี่เค้า check เครื่องให้ ตัว track pad มันแอบกดยาก กดไงก็ไม่ติด พี่ก็กดๆๆๆ จนเราต้องไปกดให้เค้าเอง ตอนนั้นก็ไม่ได้คิดอะไร
พอเสร็จเค้าก็ดูที่ cycle count 550 เค้าก็ถามเรา น้องใช้มานานยังคับ เราก็ตอบว่าปีนึงแล้ว เค้าก็บอกว่า ถ้าเป็นปีแล้ว มันก็คงเสื่อมตามอายุคงเคลมไม่ได้ แถม cycle ก็เยอะมากด้วย เราก็เลยถามเค้าว่า แล้วถ้าจะเคลมนี่ต้องเท่าไหร่ เค้าบอกว่า ไม่เกิน 300 นะ จะได้ต่อรองกับทาง apple ได้ ยื่นเรื่องไป แต่ได้ไม่ได้ก็ไม่ชัวร์เหมือนกัน

ก็เลยลงเอยด้วยการยกกลับ แต่ก่อนจะกลับเราก็ ควักสาย usb charge ของ ipod ขึ้นมาถาม เออ พี่ๆ แล้ว สาย usb ที่ชาร์จเนี่ย มันเปื่อยจนสายไฟ แล่บออกมามันเคลมได้ป่าว

พี่เค้าหันมาตอบ โห โผล่มาแบบนี้ เคลมไม่ได้ครับ โกรธ

สรุปวันนี้ไปที่ Apple Care ไม่ได้อะไรเลย batt ก็ไม่ได้ usb charge ก็ไม่ได้ (คือผมไม่ได้ทำขาดนะ อยุ่ๆ มันก็ขาดของมันเอง)

tOpPy เลยบอกว่า "ไปที่ true ดีกว่า มันเคลมสายได้ เอา bill กะ serial ไป ได้แน่นอน true ไม่เรื่องมาก"
เราก็ถามว่ามันจะได้หลอวะ ipod กะ iphone มันใช้ที่ชาร์จเหมือนกันหลอ ? ทอปก็บอกว่าเหมือน มันไม่รู้หรอก เคลมได้น่ะ เออ ไปก็ไปวะ สงสัย?
เราก็เดินไปที่ true เลย สยามซอย... ซอยไหนวะ ไม่ 1 ก็ 2 นี่แหละ ตกใจ-1

ไปเสร็จก็ไปรับบัตรคิว รอนานมากจนเค้าลืมว่าเรามาเคลม เราก็เลยลุกไปถาม เค้าก็ไม่ได้ถามอะไรเราเลยนะ
เรายื่น bill ไปเค้าก็ check serial เสร็จ ก็ขอบัตรประชาชน แล้วก็ให้เซ็นเอกสาร เสร็จแล้วเค้าก็ยื่น สาย usb charge อันใหม่ให้เราเลย

วันนี้เลยได้มาเคลมสาย ที่ true เลย เออ apple ดันไม่ให้เคลมซะงั้น

จบแระ บ๊ะบาย

update : รูปภาพ สายเจ้าปัญหา

ikok's picture
10285
-o-

ชีวิตวัยหนุ่มนี่... ช่างยากเย็นจริง ๆ แบร่..

3876
คงยากเย็นทั้งเว็ปมั้งคับพี่

หนุ่มๆกันทั้งนั้น

ikok's picture
10285
เอ่อ ใช่ๆ ๆ

ยากจริง ๆ ด้วย ลืมไป ว่าหนุ่มกันทั้งเว็บ แบร่..

ผมเคยโชคดีที่เคลมแบตฯได้หลังจากที่ใช้ไปหลายร้อยรอบ cycle แล้วเหมือนกัน แต่รู้สึกว่าเครื่องล๊อตนั้นแบตฯจะมีปัญหา (มีเอกสารในหน้า support ของ apple เกี่ยวกับเรื่องนี้) ผมเลยเคลมได้ฟรีครับ

INNOVATION's picture
343
ยาก แต่ ไม่เย็นละ ..

ยาก แต่ ไม่เย็นละ ..

Nu-eMMa's picture
1837
อิอิ

พี่ต่าย สู้ๆ น้องนอนอ่านนิยายเป่นกำลังใจให้ 5555

(เกียวไหนเนี้ย) ต่อจากพี่ก๊อก... รีบวุ่นวายซะก่อนที่จะเข้าวัยชราแบบ จุด จุด จุด แบร่..

toffykapook's picture
248
ไปกะเมพ

เลยได้สายเคลมฟรี tOpPy เมพขิง ชาบู ชาบู

Gilbert's picture
53
เหนื่อยเเทนเลยครับ

เหนื่อยเเทนเลยครับ

3876
ตอนนี้งานเข้าแล้วครับ

สายที่ไปเคลมมา มันดันเสียบชาร์จไม่ได้

เข้า OS X ไปลองเสียบกับ hub hub ผมดับไปเลย ก็เลยดึงออกมา เสียบเดี่ยวๆ พอเสียบปุ๊ป เหมือนมันจะฟ้องว่า ไฟไม่พอ

ไม่รู้ว่าเป็นที่แบตเสื่อม หรือ สายมีปัญหา เด๋วจะลองไปแลกกะทอปดู

มาม๊ะๆ หัวเราะร่วน

Gilbert's picture
53
งั้นงานก็เข้าอีกเเลวละซิครับ

งั้นงานก็เข้าอีกเเลวละซิครับ

3876
แนบรูปมาให้ดู

Becuase a usb device was drawing too much power from your computer, one or more of your usb devices have been disabled

to prevent damaging your computer, the usb device drawing too much power has been disabled. ohter devices may have also been disabled. when you disconnect the device drawing too much power, your other usb devices will be enabled again.

เหมือนว่าเจ้า usb ตัวนี้มันกินไฟมาก มันก็เลยตัดไฟเลี้ยง ที่ port usb ทั้งหมดเลย งงเลยคับทีนี้ 55+

3876
update

ลองไป search ดูแล้ว มีหลายคำตอบมากเลย บ้างก็บอกว่า logic board มีปัญหา บ้างก็บอกว่า usb charge มีปัญหา ให้ส่งไปเคลมด่วน อันสุดท้ายเค้าบอกให้ลอง Reset PRam ดู

ลอง reset pram แล้วก็ยังเป็นอยู่ครับ

amd3's picture
58
รับทราบ

555

3876
มา update อีกรอบ

ลองเข้าไป check ที่ ustore เหมือนว่าเครื่อง imac เสียบไปแล้วไม่มีปัญหา
แต่ทีนี้ผมเลยลองไปเสียบกะเครื่องเพื่อนที่เป็น macbook เหมือนกัน ก็เกิดปัญหาเช่นเดียวกัน

ก็เลยแวะเข้าไปลองที่ istudio ฟิว รังสิต คราวนี้ก็เลยให้เค้าเช็คให้ พี่เค้าบอกว่า สายน่าจะมีปัญหามากกว่าฮะ