burn หนังจาก file ที่โหลดมาปกติใช้เวลานานขนาดไหนครับ

kittikorn's picture
272
ผมได้โหลดหนังจาก เวป torrent มาเป็น file ความยายประมาณ1.55.00ชม ครับ ผมได้ burn ใส่แผ่น dvd ตั้ง speed

ไว้ 4x .ใช้เวลาตามที่โปรแกรม แจ้งมาประมาณ สองชั่วโมงสี่สิบนาที นานไปไหมครับ หรือเป็นปกติครับ มีวิธีใดบ้างที่จะให้เร็วกว่านี้ไหมครับ

ที่บ้าน internet ใช้อยู่ สองเม็กครับ วานผู้รู้แนะผมด้วยครับ ผมใช้ imac รุ่น 24 นิ้ว โปรแกรมที่ burn.ใข้ โปรแกรม express burn ครับ

ขณะนี้กำลัง burn อยู่ ผมยังไม่รู้ว่าจะใช้ได้หรื่อเปล่าเลยครับ

pippo's picture
2469
ไฟล์ที่โหลดมา

เป็นนามสกุล หรือ format แบบไหนครับ

เวลา burn ไม่เกี่ยวกับความเร็ว internet ครับ แต่เกี่ยวกับ format ของหนัง และ speed ที่ตั้งไว้สำหรับการ burn

ถ้าหนังเป็นพวก HD / BD นามสกุล .mkv เคย burn 2 ชั่วโมงกว่าเหมือนกันนะครับ

272
ขอบคุณมากครับ คุณ ;pippo

ขอบคุณมากครับ คุณ ;pippo โปรแกรม เสีบเวลา แปลงไฟล์นานมากครับ ตั้งสองชั่วโมงสี่สิบนาที

แต่พอแปลงเสร็จ ก็ เขียนลงแผ่นเพียงสิบเอ็ดนาทีเองครับเป็นไฟล์ avi ครับ ตอนนี้ผมได้แผ่นแล้ว

ลองเปิดมาในทีวี จอ 42" ไม่คมชัดเลยครับอาจจะเป็นเพราะจอใหญ่ไปก็ได้นะครับ ความคิดนี้ถูกต้องใหมครับ

pippo's picture
2469
ไฟล์ที่เป็น

นามสกุล .avi เข้าใจว่าเป็นไฟล์ VDO ที่ Rip มาจากต้นฉบับ DVD หรือถ้ามาจาก HD / BD ก็จะถูกแปลง (convert) บีบลงแล้วนะครับ

ปกติไฟล์ HD / BD จะ Rip เป็นไฟล์นามสกุล .mkv เป็นส่วนมากครับ แต่ทั้งนี้มีส่วนประกอบอื่นๆ ที่ทำให้คุณภาพไฟล์ VDO นั้น มีคุณภาพที่ลดลงเพื่อให้มีขนาดไฟล์เล็กลงด้วยถึงแม้จะ Rip จาก HD / BD ก็ตาม

ยกตัวอย่างเช่น

• ขนาด Resolution ของไฟล์ VDO ถ้าตอน Rip ไปลดให้เล็กลงเพื่อให้ได้ขนาดไฟล์เล็กๆ เวลา Burn เป็น DVD ไปเปิดดูที่ TV ก็ต้องถูกดึงขยายให้เต็มจอภาพเลยดูไม่ชัด ถ้าให้เหมาะควรตรวจสอบ Resolution ของ TV 42" ว่ามี Resolution เท่าไหร่เช่น 1920 x 1080 ถ้าไฟล์ VDO ที่ได้มา Resolution ต่ำกว่า ก็ทำให้ไม่คมชัด
  • Video Bitrate (Bitrate คือจำนวน bit ที่ใช้ในการเก็บข้อมูลของ ภาพหรือเสียง ต่อ 1 ช่วงเวลา เช่น 128KB/s คือ จะต้องใช้จำนวนบิต 128 กิโลบิต เพื่อเก็บข้อมูล 1 วินาที) จากการสังเกตไฟล์ HD / BD ที่มีอยู่ Video Bitrat จะถูกตั้งค่าที่ประมาณ 2000KB/s
  • Video Framrate (Frames Per Second) เป็นอัตราอ้างอิงในการแสดงภาพเคลื่อนไหวต่อเนื่องเป็นจำนวนภาพต่อวินาที จำนวนภาพต่อวินาทียิ่งมากยิ่งทำให้การแสดงภาพเคลื่อนไหวนั้นๆ ดูนุ่มนวลสบายตา (ภาพยนต์ทั่วๆ ไปมีอัตรา 25 - 30 FPS) ดังนั้นหาก VDO นั้นแสดงภาพได้ 25 FPS ขึ้นไปก็เจ๋งสุดๆ แล้ว อัตราต่ำสุดที่สายตามนุษย์เราจับการเปลี่ยนแปลงภาพได้คือ 16 FPS สมัยก่อนการ์ตูน Animation ที่เขียนด้วยมือแล้วนำมาอัดที่ละ frame ลงแผ่นฟิล์ม ถ้าคุณภาพสูงจะทำที่ 24 ภาพต่อวินาที เช่นการ์ตูนเก่าอย่าง Tom & Jerry หรือการ์ตูนจาก Disney บางเรื่องต้องเขียนและสร้างกัน 4-5 ปี ปัจจุบันการ์ตูนญี่ปุ่นทั่วไปอยู่ที่ 16 ภาพต่อวินาที ทำให้การ์ตูนญี่ปุ่นดูแข็งๆ ไม่นุ่มนวล
  • ส่วนของ Audio ถูก codec เป็นแบบไหน aac / ac3 / mp3 แต่ละตัวให้เสียงคุณภาพที่ต่างกัน ขนาดไฟล์ก็ลดหลั่นลงตามคุณภาพ

ทั้งหมดนี้ตามความเข้าใจของผมเองนะครับ อาจมีตกหล่นไปจากนี้บ้างครับ

272
ขอบคุณมากครับ คุณ pippo

ขอบคุณมากครับ คุณ pippo ยินดีครับ ผมจะพยายามศึกษาเพิ่มเติมครับ

nickoe's picture
4320
ดูแล้ว

ก็ไม่ช้านะครับ
เพราะว่า DVD 1 แผ่นนั้น จุได้ประมาณ 120 นาที
ไฟล์ที่คุณได้มาก็เกือบๆจะเต็มแผ่นอยู่แล้วครับ
แถมตั้งไว้ 4x ซึ่งเป็นความเร็วต่ำครับ
ดังนั้นเวลาประมาณนี้ผมว่าไม่นานไปนะครับ

272
ขอบคุณมากครับ คุณ nickoe

ขอบคุณมากครับ คุณ nickoe เสียเวลาแปลงไฟล์นานกว่าความยาวของหนังอีกครับ

แต่เขียนลงแผ่นจริงๆสิบกว่านาที ปกติไหมครับ

272
ขณะนี้ผมได้เอาแผ่นที่เขียนมา

ขณะนี้ผมได้เอาแผ่นที่เขียนมา ทดลองเปิดที่ๆทำงาน มีปัญหาครับ เมื่อคืนเปิดที่บ้านก็โอเคนะครับ

แต่นำ้มาเปิดที่ทำงาน ใช้เครื่่องเล่ืน pieneer ดูได้แต่ภาพ แต่ไม่มีเสียงครับ พยายามปรับแล้วเสียงก็ไม่ออก

อยู่มีไฟล์ที่เขียนมาหรื่อเปล่าครับ

nickoe's picture
4320
เท่าที่ผมรู้

การแปลงไฟล์นี่ระยะเวลาจะแปรผันตามความยาวของไฟล์ด้วยครับ
(อีกส่วนคือความแรงของ cpu) เพราะมันเหมือนกับต้องค่อยๆแปลง
ไฟล์ไปเรื่อยๆ real time ครับ

272