desktop ขยายเอง โดยไม่ทราบสาเหตุ

nid noi's picture
4
เกิดอาการแปลกๆ จู่ หน้าจอก็ขยายใหญ่ขึ้นผิดจากเดิม เวลาขยับเมาส์ ก็พาลจะไปทั้งหน้าจอค่ะ ทำงานไม่ได้เลยค่ะ
ลองปรับ resolution ของหน้าจอแล้ว ก็ไม่ช่วยเลยค่ะ
ไม่ทราบมีใครเคยมีอาการแบบนี้บ้างคะ

monstop's picture
104
ลองดู

ลองกด control+scrollลงดูได้มั้ยครับ
ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะใช่มั้ย
แค่เผื่อใช่ลองดูนะครับ

ttutt's picture
216
น่าจะใช่ครับ

น่าจะใช่อย่างที่คุณ monstop บอกครับ การกด control+scroll(mouse) จะเป็นการซูม หน้าจอครับ
ถ้าจะให้กลับมาเหมือนเดิมก็แค่กด control+scroll(เลื่อนเม้าลงล่าง) ก็จะกลับมาเหมือนเดิมครับ

4
ยังไม่ได้อ่ะค่ะ

คือ อาการมัน เหมือนว่า ภาพ desktop มันขยาย ไม่ฟิตกับหน้าจอ เวลาเราเลื่อนเมาส์ ทั้งdesktop มันจะขยับตามไปด้วย
คือถ้าเป็นซูม อิน หรือเอาท ทูลบาร์ แถบด้านบนมันจะอยู่กับที่ แต่นี่มันก็ขยับไปด้วยอ่ะ มันไม่นิ่งเลยค่ะ
ไม่ทราบพอจะนึกภาพออกมั้ยคะ

monstop's picture
104
ถ้าไม่ได้จริงๆผมก็ไม่รู้อ่า ง

ถ้าไม่ได้จริงๆผมก็ไม่รู้อ่า
งั้นคงต้องรอผู้รู้มาตอบ
แต่อาการที่บอกมามันก็เหมือนกับวิธีที่บอกนะครับ
ถ้าซูมแบบนี้เมาส์ขยับไปไหนมันจะไปตามทั้งหมดไม่อยู่กับที่
ทุกอย่างขยายหมดเลย

ikok's picture
10285
ผมคิดว่าเป็นจากการกดตามที่บอกครับ

คืออาจจะเผลอกด control + เลือก scroll เมาส์

ลองกดดูถ้า control+ scroll เมาส์ขึ้น จะเป็นการ zoom ทั้งหน้าจอ กลับกัน ถ้ากด control+ scroll เมาส์ลง จะเป็นการซูมออก

note: ลองออกมาที่หน้าจอ desktop ปรกตินะครับ แล้วลองกดดู ผมคิดว่าน่าจะได้ผล

4
Yeahๆๆๆ ได้แล้วค่ะ ขอบคุณมากๆ

Yeahๆๆๆ ได้แล้วค่ะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ พอดีลองใช้มือซูม ที่keypad แล้วได้ผลค่ะ แต่ใช้เมาส์ไม่ได้ผล แปลกดีค่ะ
ทำงานต่อได้แล้วค่ะ

ikok's picture
10285
ยินดีด้วยครับ :)

กลับมาทำงานได้แล้ว ^o^ ~

ttutt's picture
216
^^

ต้องพี่ก๊อกมาเอง เอิ้กๆ