ผลสำรวจล่าสุด น้องใหม่เวอร์จิเนียร์ใช้ Mac เกือบครึ่ง !

notekungs's picture
116
ผลสำรวจล่าสุดของแผนก IT มหาวิทยาลัยเวอร์จิเนียร์ (University of Virginia) ระบุ น้องใหม่พากันหอบหิ้วเครื่อง Mac ของตนเข้ามาเรียนกว่า 43% เลยทีเดียว เรียกได้ว่าใครใช้ Mac มีเพื่อนแน่นอน

Information Technology and Communication, University of Virginia (ITC) หรือแผนกที่ดูแลระบบสื่อสารของมหาวิทยาลัยเวอร์จิเนียร์ได้ทำการเก็บข้อมูลของ Computing Advisors (CAs) – ไม่รู้ว่าแปลเป็นไทยว่าอะไรครับ – เป็นกลุ่มของนักศึกษาน้องใหม่ที่มหาวิทยาลัยให้มาช่วยให้คำปรึกษาและแนะนำน้องใหม่ด้วยกัน โดยเก็บข้อมูลย้อนหลังไป 12 ปี หรือตั้งแต่ปี 1997 ถึง 2009 ข้อมูลชี้ให้เห็นถึงความนิยมใน Mac ที่เพิ่มขึ้นแบบก้าวกระโดดในแต่ละปีครับ โดยล่าสุดมีสัดส่วนสูงถึง 43% ด้วยกัน หรือ 4 ใน 10 คนเลยทีเดียว ซึ่งถ้าเทียบกับเมื่อ 6 ปีก่อนที่มีเพียงแค่ 4 ใน 100 คนเท่านั้น !!

นอกจากนั้นผลสำรวจเกี่ยวกับการใช้งานเครื่องคอมพิวเตอร์โดยรวมยังชี้ให้เห็นถึงความนิยมในตัว laptop ที่จะเข้ามาแทนที่ desktop ในเร็ววันนี้อีกด้วย โดยล่าสุดมีคนที่ใช้ desktop ไม่ถึง 1% เลยด้วยซ้ำ ถ้าเทียบกับปี 2003 ที่มีจำนวน 31% ครับ

ทิ้งท้ายให้เจ็บใจเล่นๆ สำหรับจำนวนและแนวโน้มของน้องใหม่ที่ใช้ Windows ใน University of Virginia กราฟเปรียบเทียบมันก็เป็นเช่นนี้แล

ref: tuaw.com and thaimacupdate

sajiro's picture
1179
กราฟสุดท้ายนี่ทำนายง้ายง่าย

ว่าไหมครับ

pippo's picture
2469
สมมุตินะครับ

ถ้า Mac OS ปล่อยขาย OS ให้ลงกับ PC เครื่องไหนก็ได้แบบ Windows ในราคา 1,190 บาท กราฟอาจจะกลับกันก็ได้นะ

naraku48's picture
81
ของเค้าดีจริง ๆ

ทั้ง Hardware และ software macintosh

ekkapol's picture
27
ต่อไปประเทศไทยก็คงเป็นแบบนี้

ตอนนี้ที่ มช ก็มีคนหันมาใช้ mac กันมากขึ้นครับ

U-Store ที่นี่ขายได้อัตราเฉลี่ยวันละ 1 เครื่องแน่ะครับ

sajiro's picture
1179
ที่ม.มหิดลก็จะมี U-Store มาเปิดเหมือนกันครับ

เห็นเมื่อเดือนที่แล้วมีมาโฆษนาเครื่อง แต่ไม่ยักจะเห็นคนไม่ยืนดูเท่าไรเลย