กำลังจะซื้อเครื่อง MACBOOK PRO ช่วย ตัดสินหน่อยครับ

zeroeye's picture
9
คือ ต้นเดือน กันยายน นี้ ผมเก็บงบได้ พอที่จะซื้อ เครื่อง Macbookpro 13ได้แล้ว แต่ ผมเห็น มีร้าน macที่ขาย
macbook pro 15 ตัวการ์ดจอ คู่ 9400-9600 ปี2008 ราคา 40500 ซึ่งราคาเท่ากับตัว 13 ใหม่ ผมอยาก ถามว่า ผมทำงานพวก AE Flash 3D และมี ตัดต่อบ้าง ควรจะตัวไหนดีครับ (ผมกลัวตัว 13 ทำไม่ไหวครับ)

minemind's picture
3876
ถ้าทำ graphic ข้ามไป เล่น 15'' ดีกว่า

13'' 3D นี่ไม่ไหวฮะ

การ์ดจอมัน onboard ถ้าทำพวก flash 2D ยัง ok นะ

หรือไม่ก็ iMac เป็นอีกทางเลือกนะครับ

Xelloz's picture
117
ถ้าทำ AE ด้วย

ตามคิดเห็นส่วนตัวของผมคือ ทำงานกราฟฟิคนี่ ผมว่าจอเล็กแล้วมันอึดอัดมาก แนะนำไปเล่น 15" เลยดีกว่าครับ เป็น core i7 จะดีมาก เพราะขนาด core i7 ของผม render ทีนึงยังสงสาร macbook pro เลยครับ ถ้าไม่งั้นก็ imac ดีกว่าครับ ทำงานด้านนี้ควรจะเน้น CPU หน่อยด้วยละครับ เพราะมันจะให้ความต่างตอนช่วง render งานอย่างเห็นได้ชัดครับ ผมว่านะ

ikok's picture
10285
ถ้าราคาพอ ๆ กัน

และไม่เฉพาะเจาะจงว่าต้อง notebook เท่านั้น

ลองเลือกตามนี้ครับ

1. imac 21.5 นิ้วตัวใหม่ (รุ่นเล็กสุดก็ได้ครับราคา 40,900 ทำงานได้เลย)
  2. mbp 15" ตัวเก่า
  3. mbp 13" ตัวใหม่
9
แต่งบผมคงไม่ พอ ครับ ถ้า 15

แต่งบผมคงไม่ พอ ครับ ถ้า 15 ตัวเก่า ที่บอก พออยู่ครับ และที่ต้องเป็น notebookเพราะ ต้อง ไปทำงานข้างนอก เป็นประจำ ทำงานที่บ้าน ผมต่อ จอ 21 อะครับ (13 ตัวใหม่ไม่ไหว จริงๆหรอครับ)

nickoe's picture
4320
ถ้างั้น

ลองหามือสองดูสิครับ
อาจจะได้ราคาพอเหมาะทำงานได้เลยครับ
หาตัวที่ประกันยังเหลือนะครับ

9
ครับ ขอบคุนครับ

ครับ ขอบคุนครับ มีใครแนะนำแหล่ง ขาย mac มือ2 ชัวร์ๆบ้างครับ

ni2008_cpf's picture
82
ตาม LINK นี้ค่ะ

ลองเข้าไปดูค่ะ http://www.maccomseven.com/news/popup.php?name=knowledge&file=readknowle...

(น้องก๊อกค่ะ...พี่ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียใดๆค่ะ...แค่แนะนำน้องเค้าเฉยๆๆนะค่ะ) หลอน

10285
^O^ /

ครับพี่นิ ~

FolkTrance's picture
130
*_*

ซื้อiMac รุ่น 21.5 จากนั้นพอทำงานข้างนอกก็ Pack มันใส่กระเป๋าครับ หนักหน่อยแต่ประสิทธิภาพสุดยอดแน่นอน (เห่อๆโจ๊กครับ หัวเราะร่วน )

เป็นผมก็เชียร์ MacbookPro 15 นะครับ หากไม่สะใจเรื่องขนาดหน้าจอ resolution ไม่ถึงใจก็ซื้อ Monitor ระดับ Full HD อีกตัว แบร่..

10285
ทำเป็นเล่นไปครับ

ซื้อiMac รุ่น 21.5 จากนั้นพอทำงานข้างนอกก็ Pack มันใส่กระเป๋าครับ หนักหน่อยแต่ประสิทธิภาพสุดยอดแน่นอน (เห่อๆโจ๊กครับ หัวเราะร่วน )

มีคนหิ้ว iMac ตัวเก่าแบบนี้มาแล้วนะครับ หัวเราะร่วน เป็น iMacBook Pro กันเลยทีเดียว ~

4320
คนที่ว่า

อยู่แถวๆนี้ด้วยใช่มั๊ยครับพี่
หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

10285
แม่น

หัวเราะร่วน

9
สเปค นี้ ok ไหม MACBOOK PRO

สเปค นี้ ok ไหม
MACBOOK PRO 15-INCH 2.4
INTEL CORE 2 DUO 2.4GHz
15.4-INCH 1440x900
2GB DDR3 MEMORY
250GB HARD DRIVE
NVIDIA GEFORCE 9400M + GEFORCE 9600GT
3 x USB 2.0
FIREWIRE 800
AIRPORT EXTREME 802.11N
BLUETOOTH 2.1+EDR
ISIGHT CAMERA
KEYBOARD ENG-THAI
EXPRESS SLOT
MINI DISPLAY PORT

ราคา38,900

4320
ดูแล้ว

ทำงานได้เลยครับ

9
แล้วนี้ อีก ตัวครับ MacBook

แล้วนี้ อีก ตัวครับ
MacBook Pro 15.4-inch 2.66

• 2.66 GHz. Intel core2 Duo/1066/3MB
  • 4 GB DDR3 of RAM
  • 320 GB Hard Disk
  • 8x Slotload Super Drive
  • Geforce 9400+9600GT/256 MB Gddr3
  • 15.4\" Display 1440*900 LED
  • iSight Camera
  • Airport Extreme
  • Bluetooth
  • Built-in Battery 7 Hrs.
  • SD Card
  • FireWire 800
  • USB 2 Ports
  • Warranty 14/09/2010 ต่อ Apple care ได้อีก 2 ปี
  • Adapter

ราคาขาย 44,500 บาท ครับ

9
แล้วไอ้ EXPRESS SLOT เนี้ย

แล้วไอ้ EXPRESS SLOT เนี้ย ต่อ อุปกรณ์ ได้เพิ่ม อีก คุ้ม ไหม ต่อพวก e-sata ต่อ box raid

10285
ใช่ต่ออปุกรณ์ที่ใช้เป็นครั้งคราวดีกว่าครับ

ไม่เหมาะกับการต่อกับอุปกรณ์พ่วงแบบเป็นการถาวร เพราะเขาจะร้อน (ถึงร้อนมาก) ครับ

3876
นี่ซื้อเครื่อง เพื่อจะไปทำงาน ที่ office รึเปล่าครับ

ผมแอบไปดูใน fb มา เพื่อนบางคน ที่ได้งานทำแล้ว เค้ายก imac ไปตั้งใน office เลยล่ะ

คือจริงๆ อยากให้ลองตัวอื่นดูด้วยอะครับ

mac mini
imac

เพราะดูจากงบแล้ว น่าจะคุ้มด้วย

9
ตัว 13 ใหม่ ไม่ไหว จริงๆ

ตัว 13 ใหม่ ไม่ไหว จริงๆ หรอครับ กับการทำงาน การ์ด 320m ram 4G

3876
onboard ยังไงก็ไม่ไหว

ไม่ไหวครับ

ผมก็เรียนกราฟฟิกอยุ่นะ ตอนนี้เรียนเขียนเกมบน engine unreal เป็น 3D ตอนลอง render นี่กระตุก เครื่องค้างไปเลยครับ

geostrom's picture
19
ไหวครับ ถ้าทำบน Xcode นะ

ไหวครับ ถ้าทำบน Xcode นะ (OpenGL)

แต่ถ้าจะ Bootcamp ไปลงวินโด้แล้วทำงานบนวินโด้ แนะนำว่า ไปซื้อ Notebook PC ดีกว่าครับ แรงกว่า

อ้อ ถ้าทำ After Effect 2.4 สบาย ๆ ครับ Work Station รุ่นเก๋า ๆ (ของ DELL CPU Core2 1.86GHz ยังไหว ๆ) แต่จะ Render งานออกมาช้าหน่อยครับ แต่รับรองว่าทำได้แน่นอน

Flash 3D นี่ หมายถึงการทำ 3D ใน Flash โดยตรงเลยใช่ไหมครับ ? คิดว่าไหวครับ ผมทำบน PC การ์ดจอออนบอร์ด ATI HD3200 ยังเหลือ ๆ เลย (ถ้าแค่ Flash 3d นะ)

หรือถ้าพูดถึง 3D ที่เป็น 3D Software แท้ ๆ อย่าง 3Ds Max, Maya ก็ต้องบอกว่า ไหว อีกนั่นแล แต่ถ้าโพลิกอนหลักแสนขึ้นไปนี่มีกระตุกครับ เพราะการ์ดจอไม่ไหว หรือ ถ้าขยับไปเป็น GT330M บน MBP 15" หรือ 9600GT บน 15" ตัวเก่า ก็จะได้ประสิทธิภาพเพิ่มอีกเล็กน้อย จากที่ GT320M เจอโพลิกอนที่ 100,000 กว่าจะเริ่มกระตุก ตัว GT330M ก็จะประมาณ 200,000 โพลิกอนขึ้นไปก็จะเริ่มกระตุกเหมือนเดิมครับ

ส่วนเรื่องความละเอียดจอนี่ ส่งผลต่อการทำงานแต่ไม่ส่งผลถึงประสิทธิภาพครับ จอใหญ่สบายตากว่าเยอะ

ปล. ถ้าจะเอาไปทำ 3D จริง ๆ จัง ๆ ผมว่าเอา WorkStation Notebook ดีกว่าครับ (ที่มีการ์ดเฉพาะทางมา) ยังไงก็ดีกว่าแน่นอน (เช่น DELL M6xxx) ราคาก็พอ ๆ สูสี ๆ กันครับ แต่ได้ประสิทธิภาพมากกว่าพอตัวเลย

9
ตกลง รุ่น 13 ก็พอใช้ได้

ตกลง รุ่น 13 ก็พอใช้ได้ จะได้ประหยัดขึ้นหน่อย แต่ถ้า 15 ก็ไหลลื่น แต่ ต้อง ตัว เก่านะ เดี่ยวเงินไม่พอ
ผมทำงาน หลายอย่างครับ มีFlash , AE , MAYA , ps ,ตัดต่อบ้าง ตอนนี้กำลังเรียนอยู่ด้วย
กะมาทำโปรเจคด้วยเลย

10285
ทําไม่ไมซื้อ 15" ตัวเก่าล่ะครับ

?

geostrom's picture
19
ไหวค๊าบ หนักแต่ Maya

ไหวค๊าบ หนักแต่ Maya อย่างเดียว (แต่เครื่องผมก็ทำได้นะเออ อิอิ)

แต่ถ้า Bootcamp ไปลงวินโด้แล้วทำงานนี่ ไม่ไหวนะครับ ถ้าทำบน OS X ทั้งหมดก็ฉลุย

9
15 ตัวเก่า เพราะ ราคามือ 2

15 ตัวเก่า เพราะ ราคามือ 2 ครับ ราคาพอ ซื้อได้ แต่ตัว 15ใหม่ นี้ไม่ไหว ครับ ขนาดราคา นักศึกษาแล้ว ยังแพงอยู่ งบไม่พอ

10285
ก็ซื้อตัวเก่านั่นล่ะครับ ^^

ถ้าหาได้ก็ซื้อเลย แต่ว่าตัวเก่าบางรุ่นจะไม่มีการ์ดจอแยกนะครับ ให้ซื้อแบบการ์ดจอแยกมาด้วย จะทำงานได้ดีกว่าครับ ยิ้ม