ปรับขนาดความละเอียดหน้าจอ LCD ที่ต่อจาก mini vga

WIN-WIN's picture
23
ซื้อ LCD22" มาจะต่อใช้งานจาก Mini VGA
ปรับขนาดความละเอียดหน้าจอ LCD ที่ต่อจาก mini vga
ของ Ibook g4 ยังไงครับ
ดูใน system prefer/display มีให้ปรับได้สูงสุดแค่ 1024x768 เองครับภาพเบลอเลย

ikok's picture
10285
ลองดูแบบนี้นะครับ

ให้ติ๊กช่อง Mirror display ออก แล้วเขาน่าจะเห็นความละเอียดอื่น ๆ ให้ปรับได้อีกครับ ลองเลือกดูนะครับ แต่ผมไ่ม่แน่ใจว่าความละเอียดสูงสุดเขาขับได้เท่าไหร่ แต่น่าจะได้เกิน 1024x768 ตามที่บอกมานะครับ

23
Mirror display หาไม่เจอครับ

ไม่ทราบว่า Mirror display อยู่ตรงไหนครับ
หน้าจอเป็นแบบในรูปคับ

minemind's picture
3876
ลองดึงออกแล้วเสียบใหม่ดูฮะ

ลองดึงออกแล้วเสียบใหม่ดูฮะ

อีกอัน ถ้าปิด gather windows (กดที่ gather windows ซ้ำอีกครั้งนึง) ไป ก็น่าจะเจอ menu mirror displayนะครับ

23
ลองตามที่บอกแล้วครับ

ก็ยังได้แค่ 1024x768 ครับ
LCD ที่เอามาต่อพอร์ต mini vga ภาพก็เลยเบลอ

23
ผมใช้ osx 10.4

ไม่รู้ว่า OSX 10.4 มีให้ปรับหรือิป่าวครับ

ikok's picture
10285
ผมหาข้อมูลเพิ่มแล้ว

ได้ความว่า ตัว ibook g4 ปรับความละเอียดสูงสุดได้เท่าที่คุณเห็นครับ 1024x768

http://support.apple.com/kb/sp43

Display
- Choice of built-in 12.1-inch or 14.1-inch (diagonal) TFT XGA active-matrix display
- Support for millions of colors at 1024 x 768 pixel resolution

23
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ