Apple ซื้อสิทธิ์การใช้เทคโนโลยีโลหะเหลว

kindomhar's picture
187
เว็บไซท์ baltimoresun.com ได้รายงานแอปเปิ้ลได้ซื้อสิทธิ์การใช้เทคโนโลยีโลหะเหลวจากบริษัท
Liquidmetal Technologies

สำหรับคุณสมบัติของเทคโนโลยีโลหะเหลวของบริษัท Liquidmetal Technologies พัฒนาจนได้โครงสร้างโลหะชนิดใหม่ที่อยู่ในสถานะของเหลวแตกต่างไปจากโครงสร้างของโลหะทั่วไป โดยโลหะเหลวมีความสามารถในการเก็บกักพลังงานได้มากกว่าทั้งสแตนเลส สตีลและไทเทเนียม โดยในระดับอุตสาหกรรมมีหลายบริษัทได้นำเทคโนโลยีโลหะเหลวนี้ไปใช้ทำหลายอย่างเช่น นาฬิกา OMEGA ที่นำโลหะเหลวไปผสมเซรามิกเพื่อให้เกิดความทนทานมากยิ่งขึ้นกว่าเดิม, อุปกรณ์กีฬาอย่างไม้เทนนิส ไม้เบสบอลของนักกีฬาชื่อดังก็มีส่วนของเทคโนโลยีโลหะเหลว หรืออย่าง Verizon ที่นำเทคโนโลยีโลหะเหลวไปใช้ทำเสาอากาศของ USB Air Card รุ่นหนึ่งเพื่อให้รับส่งสัญญาณได้ดียิ่งขึ้น

ที่มา : www.siampod.com
www.baltimoresun.com

http://www.youtube.com/watch?v=rOEBR3DcqN0&feature=player_embedded

ปล.โพสข่าวครั้งแรกครับผิดประการใดต่องขอโทาด้วยครับ

ikok's picture
10285
ขอบคุณสำหรับข่าวนี้นะครับ

ยิ้ม

FolkTrance's picture
130
อยากรู้จังครับว่า

อยากรู้จังครับว่า น้ำหนักมันมากไหมครับ

น่าเอาไปทำ Body ของ Macbook pro นะเนี่ย ยิ้ม

sajiro's picture
1179
โลหะเหลว

เพิ่งเคยได้ยินนะเนี่ย

Nu-eMMa's picture
1837
เหมือน

มันเป่นโลหะชนิดพิเศษ อ่ะ เคยได้ยินมาบ้าง อิอิ
มันแพงอ่ะ อุตสาหกรรม ทั่วไปไม่นิยมใช้ เพราะ ต้นทุนจะสูง มีความสุข
ที่เคยได้ยินมา เค้าจะเอาไป ผสมกะพวกเครื่องประดับอ่ะ ทอง อ่ะ มันจะมีช่องว่าง ก็จะใช้โลหะเหลวนี้แหละ ใส่เข้าไป
ทองจะได้ไม่กลวง.. มันเป็นของหายาก บ้างคนก็สะสม เชียว

sajiro's picture
1179
อ่าว

งั้นน้อง Mac ก็ราคาขึ้นอ่ะดิ = =''

amd3's picture
58
รับทราบ

แจ่ม แจ่ม แจ่ม

187
ขอบคุณสำฟหรับคอมเม้นครับ

ขอบคุณสำฟหรับคอมเม้นครับ ลงข่าวครั้งแรกครับ ขอบคุณ อิอิ :]

10285
ผมอ่านข่าวเรื่องนี้แล้ว

ผมคิดว่าเขาต้องได้แรงบันดาลใจมาจาก อันนี้ แน่ ๆ

187
55555+ สงสัย Apple

55555+ สงสัย Apple จะทำให้ผลิตภัณ ไม่มีวันพัง

10285
หรือไม่ก็..

เครื่องมือถือที่เปลี่ยนรูปร่างได้ แบร่..