มีเรื่องจะปรึกษาน่ะครับ กับชาวMacทกท่านเยย =W=

kindomhar's picture
187
พอดีครอบครัวผมเขาให้เลือก1อย่างตอนนี่น่ะครับแล้วจบม.6แล้วขอได้อีก1อย่าง ยิ้มปากกว้าง [แต่ไม่แน่ว่าจะได้หรือเปล่า] ตะลึง 2
สงสัย? นั้งคิดว่าจะเอา Macbook pro 13.3นิ้ว ตอนไหนดีตอนนี่หรือ จบ ม.6[ปัจจุบัน ม.4ครับ] หรือเอา iPadแล้วรอ Macbook Proรุ้นใหม่ออกมาก่อน แจ่ม แต่
Macbook Proถ้าได้ก่อนก็ได้ศึกษาก่อน เรียนรู้ก่อน เพราะ iPadมันเหมือนไอพอดยักเลย แต่ก็มีโปรแกรมงาน iWork และการพกพาที่สะดวกกว่า Macbook Pro จะนั้งยืนก็สะดวก หรือถ้ารอตอนจบม.6 อาจได้ 15.4 นิ้ว แต่ไม่ได้ iPad ครับ ช่วยชี้แนะทีครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ตอนนี้็ใช้ iPhone 3Gs อยู่ชอบทัชครับ

ขอขอบคุณล้วงหน้าครับ แห่ะ ๆ 1 แห่ะ ๆ 1 แห่ะ ๆ 1

FolkTrance's picture
130
สำหรับผม ในแง่ของการใช้งาน

สำหรับผม ในแง่ของการใช้งาน ผมคิดว่า Macbook pro ตอนคุณจบ ม.6 น่าจะเหมาะกับคุณนะครับ
(อันนี้ไม่ขอถามว่า ใช้ทำอะไรบ้างหรือจบ ม.6 จะเรียนคณะไหนนะครับ)

ถึงตอนนั้น Macbook pro ทั้ง Body และสเป็คก็คงน่าสนใจยิ่งกว่าปัจจุบันน่ะครับ ไหนๆก็ขอได้1อย่าง
ก็ขอช่วงที่น่าจะเป็นประโยชน์ที่สุดน่ะครับ (อาจจะยังไม่ ม.6 แต่หากรีบใช้งานเพราะไม่มี Notebook ก็ใช้สิทธิ์ก่อนก็ได้ แต่หากมี Notebook อยู่ก็อยากให้รอจนจบ ม.6 ก็ได้ครับ)

แจ่ม

sajiro's picture
1179
ทอปว่า iPad ยังไม่น่าจะจำเป็นขนาดนั้นนะครับ

ถ้าเป็นทอปเลีือก MBP ดีกว่าครับ ครอบคลุมกว่าเยอะ

187
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ยิ้มปากกว้าง

JakeJoker's picture
54
เก็บตัง ซื้อเองเลย

เก็บ ตังซื้อเลย ผม เก็บ จาก ม.3 ตอนนี้ ม.5 ละ เดือน หน้า ก็ ครบ ละ

tongga13's picture
26
Macbook Pro ครับ

ใช้ Mac book Pro ไปเลยดีกว่าครับ iPad ความจุไม่เยอะเท่าไหร่หรอกครับ ราคานี่ก็ซื้อ Notebook หรือ PC เสปคดีๆได้เลย อย่างที่น้องบอกเลย ใช้ก่อนเรียนรู้ได้ก่อน แถวลง Window ได้อีกต่างหาก แต่การพกพาอาจจะลำบากหน่อย แต่ประสิทธิภาพต่างกันเยอะครับ มีโอกาสเลือกก็เลือกสิ่งที่ดีที่สุดให้กับตัวเองเลยครับ ใช้ได้นานด้วย (ถ้ารักษาดีๆ)
หรือถ้าอยากจะประหยัดเงินทางบ้าน ก็ Macbook white ไปก่อนก็ได้ครับราคาถูกลงมาอีกหน่อย

187
แล้วถ้าผม ได้ Macbook Pro

แล้วถ้าผม ได้ Macbook Pro ในตอนนี่แล้ว ควรเอารุ่น 13.3 นิ้ว หรือรุ่นเก่าดีครับที่ 15.4 นิ้ว เห็นราคา พอๆกันน่ะครับ เพราะ CPU มันเหมือนกันน่ะครับ แล้วรู้สึก ถ้าเปรียบเทียบ การ์ดจอ หรืออะไรต่างๆ รู้สึก Macbook Pro 15.4 นิ้ว จะดีกว่าป่ะครับ อีกอย่างคือ ยิ้ม
[ถ้าผมไปซื่อรุ้น 15.4 นิ้ว เก่า เป็นของที่เหลือในร้าน iStudio ใช้ไหมครับ ส่วนใหญ่จะแกะกล่องหรือยังครับ] อีกอย่างคือร้าน U-Store จะมีป่ะครับ ผมมีรุ้นพี่ฝากซื่อนะครับ ที่ ABAC น่ะ รุ่นเก่าจะมีแถมป่ะครับ iPod 8 GB
ขอบคุณล้วงหน้าครับ แห่ะ ๆ 1 แห่ะ ๆ 1

nickoe's picture
4320
อันนี้

ต้องดูด้วยว่าจะเรียนต่อสาขาไหนครับ
เพราะว่า ถ้าแค่ทำงานเอกสารก็เอา 13 นิ้วก็พอครับ
ถ้าทำงานกราฟฟิกเยอะๆ ก็ตัว 15 นิ่วไปเลยดีกว่าครับ

Epsilon's picture
169
MBP ครับ

ซื้อ MBP ดีกว่าครับ ใช้งานได้กว้างขวาง
iPad ก็แค่ iPod ใหญ่ๆ แค่นั้นครับใช้ประโยชน์ไม่ได้เท่า โน๊ตบุ๊คหรอกครับ

ถ้ารีบใช้งานก็ ซือ้เลย
แต่ถ้ายังไม่จำเป็นขนาดนั้นรอ ม.6 ดีกว่าครับ
ผมก็อยากได้ตั้งแต่ ม.4 แต่ก็รอ จนถึง ม.6 เนี่ยครับ มีความสุข มีความสุข

tonlyosaki's picture
198
MBP อีกเสียงครับ

เพราะผมได้ MBP ก่อนแล้วค่อยได้ ipad มีความสุข

Nu-eMMa's picture
1837
MBP

อีกเสียงค่ะ ipad ยังดูไม่จำเป็นขนาดนั้น

187
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกเสียง

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกเสียง ตะกี่โทรไปหลายที่เลยครับ ว่ามี Macbook Pro 15.4 ตัวเก่าเหลือไหม ประกดว่า ไม่มีเลยเขาบอก ขายหมด ต้นๆ เดือนแล้วมีแต่ตัวใหม่ครับ เศร้า แป่ววว แป่ววว

ikok's picture
10285
ไม่ต้องรีบขนาดนั้นก็ได้ครับ

เป็นผมนะ ซื้อตัว 13.3" สีขาวก็พอครับ ถ้าไม่ต้องแบกไปมา เอา mac mini ก็ได้ ยิ้ม

ตัว pro ยังไม่จำเป็นขนาดนั้น เพราะเรายังไม่รู้ว่าเราต้องการจริง ๆ แค่ไหน ลองซื้อรุ่นบ้าน ๆ มาดูก่อนครับ แล้วใช้งานไปให้เต็มที่ พอถึงเวลาจบ ม.6 น้องจะรู้เองว่าตัวเองต้องการเครื่อง spec สูง ๆ หรือเปล่า

ใช้เครื่องธรรมดาให้เต็มที่ก่อนครับ การทำงานจริง ๆ ไม่ค่อยได้ถึงขีดจำกัดของตัวเครื่องได้ง่ายนัก

มองข้าม iPad ไปก่อนครับ ถึงจะมีโปรแกรม iwork อยู่ แต่ข้อจำกัดเยอะ และน่าจะเหมาะสำหรับผู้ที่มีเครื่องหลักอยู่แล้วมากกว่าจะเอามาใช้แทนเครื่องหลักครับ

187
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่ก๊อ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่ก๊อก

187
คือ ตอนคุยกะน้าแล้วเขาให้

คือ ตอนคุยกะน้าแล้วเขาให้ 13.3 นิ้วน่ะครับ อยากถามว่าตอนนี่มีที่ไหนจาย รุ่น 15.4 ตัวเก่าป่ะครับ

187
เพราะตอนนี่กำลังฝึก Maya 3D

เพราะตอนนี่กำลังฝึก Maya 3D Max น่ะครับ

10285
น่าจะมีตามตลาดมือสองนะครับ :)

ของใหม่น่าจะมาแทนรุ่นเดิมหมดแล้ว ยิ้ม

ลองดู modo อีกตัวนะครับ ตัวนี้ใช้ดีนะ คนใช้ 3dsMax หลายคนยังอิจฉาเลยครับ ๕๕๕๕

187
ใช้ยากหรือง่ายกว่าอ่าครับ

หัวเราะร่วน ใช้ยากหรือง่ายกว่าอ่าครับ

10285
ไม่ง่ายครับ

แต่เปิดโอกาสให้ทำอะไรที่ทำได้ลำบากบน 3dsMax ทำได้ง่ายขึ้น เช่นการขึ้นโมเดลที่เป็นทรงอิสระ (ประมาณเก้าอี้นวม ๆ ) ครับ

187
แล้วเป็นโปรแกรมฝั่งไหนเหรอครั

แล้วเป็นโปรแกรมฝั่งไหนเหรอครับ PC หรือ MAc อ่าครับ หรือทั้ง สองเลย ครับ

10285
2 ฝั่งครับ

mac and pc ครับ

187
ทำไมคนส่วนไหญ่ใช้ โปรแกรม 3D

ทำไมคนส่วนไหญ่ใช้ โปรแกรม 3D ใน Mac เยอะอ่าครับหรือไม่เกี่ยวครับ

nickoe's picture
4320
เอ

แต่ผมว่า คนใช้ฝั่ง PC เยอะกว่านะ

187
เหรอครับ

เหรอครับ เห้นส่วนใหญ่ได้ยินมาว่า ใช้แมคแล้ว สวยทำงานดีกว่า Pc

10285
ไม่เกี่ยวครับ

ความสวยงามอยู่ที่คนทำ ไม่เกี่ยวกับว่าเป็น mac หรือ PC ครับ

pixar ใช้ mac เกือบหมดถ้าผมเข้าใจไม่ผิดครับ ยิ้ม

Nu-eMMa's picture
1837
จะบอกว่า...

คนทำหน้าตาดี อิอิ

187
อ๋อ 555+ ขอบคุณมากครับ

อ๋อ 555+

ขอบคุณมากครับ

tonlyosaki's picture
198
steve jobs

เป็นเจ้าของ pixar ไม่ใช่เหรอครับ 0.0?

10285
เขาเคยเป็น CEO ครับ

ตอนที่ pixar ยังเป็นบริษัทแยกอยู่ แต่ตอนหลังถูก Disney ซื้อไป แล้วตอนนี้ คุณสตีฟเป็นหนึ่งในบอร์ดบริหารของ Disney ครับ ยิ้ม

http://www.apple.com/pr/bios/jobs.html

187
โอ้จริงเหรอครับ ?

โอ้จริงเหรอครับ ? หุๆ

พี่ก๊อกทำไมถึงเลือกใช้แมคบุคโปรอ่าครับ ทั้งๆที่ PC ก็ใช้ได้เหมือนกันและ แรงกว่า แค่อยากรู้ความเห็นน่ะครับ

10285
ตอบครับ

เรื่องนี้ยาว แต่จะสรุปให้ความคร่าว ๆ ได้แบบนี้นะครับ

• ผมเริ่มชอบ Mac OS ในหลาย ๆ ส่วนทั้งเรื่องการออกแบบ และ สภาพสังคมระหว่างผู้ใช้และผู้พัฒนาโปรแกรมบนเครื่องแมค (ผมได้เป็นคนทดสอบเบต้าของโปรแกรมตัวหนึ่งบนแมคด้วย ผมชอบอะไรแบบนี้ครับ)
  • OS X มีระบบจัดการอะไรหลาย ๆ อย่างที่เอื้อในการทำงานของผมทั้งทำเว็บ หรือว่าทำ 3d visualization เพราะว่าผมใช้ทั้ง 2 OS ในชีวิตประจำวัน (windows ที่ทำงาน กลับบ้านเป็น OS X ครับ แบร่..) ผมเลยเปรียบเทียบอะไรหลาย ๆ อย่างได้ค่อนข้างชัดเจนในการทำงานอย่างเดียวกัน หรืออื่น ๆ
  • ยิ่งผมทำเว็บ มมม. ผมยิ่งชอบ Mac OS ครับ ยิ้ม
  • Mac OS เปิดโลกของการเรียนรู้ในเบื้องต้นให้กับผม และตามมาด้วยอะไรอีกเพียบ โดยสรุปคือ ไม่กลัวการเปลี่ยนแปลงครับ แบร่..

สิ่งที่ผมได้เรียนรู้จาก Apple และการทำเว็บแมคมือใหม่.คอม

แล้วตามมาด้วย การได้เรียนรู้การทำงาน 2 platform นี้
การย้าย Platform และการเริ่มต้นนับหนึ่งใหม่

จริง ๆ มันเริ่มมาจากการหัดใช้ Mac OS ในช่วงแรก ๆ น่ะครับ แล้วเลยลามมาเรื่อย ๆ จนเป็นเว็บนี้ และอีกหน่อยจะเป็น platform หลักที่ผมใช้ในการทำงานครับ

ส่วนเหตุที่เลือก MacBook Pro เพราะว่าหน้าที่การงานที่ผมทำอยู่ปัจจุบัน (ทำ 3D) ค่อนข้างต้องการทรัพยากรเครื่องที่สูงครับ ยิ้ม

ส่วนเรื่อง PC แรงกว่านั้น ผมคิดแบบนี้ครับ

ผมชอบ Mac OS มากกว่าครับ ฮ่า ~

187
ขอบคุณครับ ซึ่งๆ 555+

ขอบคุณครับ ซึ่งๆ 555+