อยากถามความรู้สึกที่มีต่อ Mac หน่อยครับ =W=

kindomhar's picture
187
คืออยากรู้อ่าครับว่าทุกคนสนใจและชอบใน Mac อย่างไร และประทับใจอ่ะไรมากที่สุด และชอบโปรแกรมอะไรใน Mac มากที่สุดครับ

ขำๆ ครับ หัวเราะร่วน

sajiro's picture
1179
ตอบนะครับ

ความเสถียร ทำงานได้ไม่ค่อยค้างเท่าไร อุปกรณ์เสริมส่วนมากถูกสร้างมาให้ใช้งานร่วมกันได้เป็นอย่างดี
สวย (สำคัญ) มีระดับ มีความสุข ฮ่าๆ

ikok's picture
10285
ที่ผมชอบนะครับ

เรื่องการออกแบบทั้ง hardware และ software ครับ ไม่เฉพาะกับ apple ตัวโปรแกรมจากผู้พัฒนาหลาย ๆ เจ้าทำออกมาดี ดูแล้วตั้งใจทำ ใช้แล้วมีความสุขครับ ยิ้ม

minemind's picture
3876
ถือไปเรียนแล้วมัน หล่อกว่า

แจ่ม ตามนั้น

10285
หล่อแล้ว...

จะได้มีเพื่อนสาว ๆ เยอะ ๆ ด้วย ใช่ไหมครับ ยิ้มปากกว้าง

minemind's picture
3876
เพื่อนมีเยอะแล้ว

ขอเป็นแฟนบ้าง กิ๊กบ้าง ได้มั้ยฮะ แจ่ม

kindomhar's picture
187
5555+

5555+

Nu-eMMa's picture
1837
เอ็มก็

ครั้งแรกที่มอง ไม่ได้เตะตา ว่าต้องซื้อเพราะความสวย... หรู ... ดูมีราคา...

เพราะ ณ ตอนนั้น เราไม่คิดว่า จะซื้อของทีมีราคาแพง ไม่ได้ใช้ของแบรน (มากมาย อิอิ)

เพราะยังหาเงินซื้ออะไรเองยังไม่ได้ .... แต่มีเหตุการณ์ที่ต้องซื้อคอมใหม่

ทำให้เรามองถึงความต้องการของตัวเอง มากกว่า... ได้ดูหลายๆตัว ดูว่าทำอะไรมั่ง งานแบบไหน เน้นไปทางไหน

สงสัยเริ่มแก่ละเริ่มคิดมาก อิอิ ส่วนเรื่องรูปลักษณ์ ไม่เคยเข้าไปเตะรึมองดู แอปเปิ้ล เลยค่ะ แหะๆๆ

แต่ได้สัมผัส กับเครื่องของเพื่อน นิดๆหน่อยๆ ก้อรู้สึกชอบด้านการออกแบบของเค้ามาก ...

ละเมื่อถึงเวลาต้องซื้อ ก้อ ไปสู้ขอน้อง mac อย่างเป็นทางการนี้แหละ ค่ะ อิอิ ..... มีความสุข

และก็ดีใจมากๆ ที่น้อง Mac มาพร้อมกับ พี่เลี้ยงผู้ชำนาญการ อย่าง แมคมือใหม่ แห่งนี้

ขอบคุณที่นี้มากๆเลยค่ะ ที่เป็นสายสัมพันธ์ที่อบอุ่น ทำให้น้อง Mac และเอ็ม สนิทกันมากยิ่งขึ้น เขิน

skywalker's picture
92
ยาวว

ยาววววว...เอาไป 5 กะโหลก

10285

ให้อีกสิบกะโหลกครับ ยิ้มปากกว้าง

Epsilon's picture
169
ชอบ

ชอบหลายๆอย่างครับ
น้องซื้อมาเล่นเลยไปเล่นๆดูแล้วติดใจ
เสถียรกว่า วินโดว
ที่สำคัญ เป็นผู้นำเทคโนโลยีครับ พอออกมาแล้ว
ก็จะมีเจ้าอื่น ตามๆ มา เจ้าแรก ดูดีสุดครับ มีความสุข

geostrom's picture
19
หลังจากได้ใช้แล้ว รู้สึกว่า

หลังจากได้ใช้แล้ว รู้สึกว่า Apple มีความประณีตในการออกแบบผลิตภัณฑ์ของตนเองมากมาย

Platform มีความเข้ากันได้ดีแบบสุด ๆ และยังวางมาตรฐานที่เข้มงวด (ทำให้ Software บนฝั่ง Mac มีความเสถียรเพราะต้องทำตามมาตรฐานที่ Apple วางไว้)

แต่จุดที่เด็ดที่สุดที่ทำให้ผมชอบ Mac เพราะว่า

แบตมันอยู่ได้นาน หัวเราะร่วน

Gilbert's picture
53
ชอบ ความเสถียรของ mac

ชอบ ความเสถียรของ mac ความวุ่นน้อยมากลงโปรเเกรมก็ไม่ซับซ้อน เเล้วก็ดูดีมีไสต์
ชอขโปรเเกรม logic,pro tools เเละก็อีกหลายโปรเเกรม
เเละก็มีเว็บดีๆคอยให้ความช่วยเหลือ อย่างเว็บนี้ไงครับ

nickoe's picture
4320
เหอะๆๆ

ตอนแรกผมไม่ค่อยชอบ mac เท่าไรครับ
ตอนนั้นมองว่าโปรแกรมอะไรก็หายาก เป็นชนกลุ่มน้อย
ซ้ำโปรแกรมที่ทำงานหลักๆก็ไม่มีบน mac อีก

พอมาหลังเรียนจบได้ลองใช้จริง เจอความเสถียรที่สุดยอด
แม้เครื่องจะเก๋ากึ๊ก(รู้สึกจะเป็น powermac G4)
เลยได้ใช้มาทุุกวันนี้ครับ แถมโปรแกรมที่ใช้งานก็เริ่มทำ
beta ลง mac แล้ว แบร่.. แบร่..

toffyman's picture
31
ผมชอบอินเตอร์เฟซ ของมันครับ

ผมชอบอินเตอร์เฟซ ของมันครับ มันทำให้เราอยากเปิดเครื่อง อยากเรียนรู้อะไรใหม่ๆ มันทำให้เรารู้จักวางแผนในการทำงาน (คิดให้เยอะก่อนลงมือ)และทำให้เรามีระเบียบวินัยขึ้น
(หลักๆผมเอาใว้หลอกแม่บ้านเวลาเพื่อนโทรนัดปาร์ตี้
ผมจะถือ mbp ออกจากบ้านแล้วบอกว่า เพื่อน จะปรึกษาเรื่องงาน) ถ้าความแตก ผมจะโดนสากกระเบือเพ่นกะบาลมั้ยครับ ต้นฝหรั่งหน้าบ้านใบโก๋รนหมดแล้ว

Gilbert's picture
53
พี่ toffyman ถ้าจะให้เชื่อ

พี่ toffyman ถ้าจะให้เชื่อ ต้องเเบก imacคับ 5555

FolkTrance's picture
130
แรกๆก็ Anti Mac

แรกๆก็ Anti Mac ครับ

เพราะไม่เข้าใจว่า ราคากับสเป็ค ทำไมมันแพงจนเวอร์ขนาดนั้น

แต่เผอิญต้องทำงานด้วยเครื่อง Mac (ได้ MacMini จากบริษัทมา) ก็เข้าใจล่ะว่าโลกมันง่ายแบบนี้นี่เอง

มุมมองของผมคือ คนทำงานเป็นหลักที่ชอบก็ต้องเป็นเรื่องความเสถียร , ความง่ายในการดูแล , ความเข้ากันของอุปกรณ์ทำให้ง่ายต่อการลง ใช้งาน และไม่ค้างหรือ error

ต่างกับ window เมื่อคืนนั้งลง window 7 เสียงหายให้มัน window update หา Driver ก็ไม่ได้ ใช้แผ่น Driver ของตัวเองมันก็ไม่ให้ลง
กว่าจะหา Driver ที่ใช้ได้กับ window 7 ทำแทบตาย - -" แบร่..

keep_kim's picture
379
ผมเองเป็นคนติดรูปลักษณ์อยู่แล

ผมเองเป็นคนติดรูปลักษณ์อยู่แล้วด้วย เลยชอบมันที่หน้าตาสวยงาม แล้วก็ใช้แล้วรู้สึกสนุกครับ

แต่คงไม่ค่อยเท่เท่าไหร่แล้วล่ะคับ เพราะว่าเด๋วนี้ตีตลาดแล้ว คนเริ่มใช้ mac มากขึ้นอย่างเห็นได้ชัดคับ = =

freedombreeze's picture
2
ชอบทุกอย่าง

ตอนแรกชอบหน้าตาของมันครับ ใช้วินโดวหน้าตาแมคมาตั้งหกปี สมัยทำงานใหม่ๆไม่มีปัญญาจะคว้ามาครอบครอง พอได้ใช้จริงๆ เป็นเจ้าของมันจริงๆ แรกๆก็เงอะงะ เป็นธรรมดาของคนไม่เคยใช้ แต่ด้วยความชอบเป็นทุนเดิม จึงพยายามไม่สลับไปใช้วิน(ถ้าไม่จำเป็นต้องเทสต์งานก็ไม่ใช้) ตอนนี้ชินและมีความสุขกับมันมากครับ เป็นต้นแบบของความเรียบหรูดูดีที่มีประสิทธิภาพจริงๆ Simplicity มันเป็นอย่างนี้นี่เอง อิอิอิ

aeiou's picture
18
อยากเรียนรู้อะไรใหม่ๆ

เมื่อมีกำลังทรัพย์พอ ก็อยากหาอะไรใหม่ๆเรียนรู้เพิ่มเติม