ตอบให้หายสงสัยหน่อยครับ

Gilbert's picture
53
วันนี้มีคนพูดกรอกหูผมว่า ตอนนี้คนเริ่มหันมาสนใจ mac กันมากขึ้น เเล้วmac ก็มาใช้ชิบ intel ตัวเดียวกับ windows (ใช่หรอครับ)
ต่อไปไวรัสก็คงมีเยอะเหมือน windows ผมก็ได้เเต่นั่งฟังเขาเฉยๆ อย่างเจ็บใจ คือเรื่องของเรื่อง เขาอิจฉาตรงที่เขาไม่มีใช้ พอผมพูดเกี่ยวกับ mac
เขาก็จะเปลี่ยนเรื่องทันที

Nu-eMMa's picture
1837
แหะๆ

ช่างเค้า เถอะค่ะ .... อิอิ อย่าไปสนใจ เก็บ ความอิจฉาคนอื่นมาเป่น ราคะ กับตัวเราเลยค่ะ

อิอิ มาธรรมมะเชียว 555

เรื่องไวรัสนี้ มันไม่ได้เกี่ยวกับ ชิป หรอกค่ะ ฮาร์ตแวร์ ไม่ เกี่ยวกับ OS หรอกค่ะ

แต่ฮาร์ตแวร์ก็มีปัจจัย เกี่ยวกับการพัฒนา OS ค่ะ แต่คงไม่ใช่ ด้านความปลอดภัย การป้องกันข้อมูล

เอ็มคิดว่างี้นะ 555 รอพี่ๆเค้ามาอธิบายเชิงลึกดีกว่า แห่ะ ๆ 1

Guitarpicking's picture
89
ต่อไปของเค้า...

น่าจะอีกนานคะ เพราะจำนวนคนใช้ก็ถือว่าไม่มากถ้าเทียบกับ window

ส่วนเรื่องที่อิจฉาเคยโดนเหมือนกันคะ ตอนเราจะซื้อเค้าก็บอกว่าไม่ดี อย่างนู้นอย่างนี้ ตอนนี้เรียนอยู่จะใช้คอมตัวละหลายหมื่น เปลืองเงินพ่อแม่ เป็นเค้าเค้าจะไม่ซื้อเพราะสงสารพ่อแม่ บลาๆๆๆๆ แต่.... ตอนนี้เค้าก็ไปซื้อ mac มาใช้แล้วหล่ะคะ

ikok's picture
10285
ถ้าเป็นผมนะครับ

เอาเวลาเขียนโปรแกรมไวรัส มาพัฒนา app ลง iPhone กับ iPad ดีไม่ดีทำเงิน + ชื่อเสียงให้มากกว่าอีกครับ ยิ้ม

ปล. ให้เขาเชื่อไปแบบนั้นล่ะครับ ดีแล้ว บอกไปเลยว่า ถ้าไม่อยากเจอไวรัสให้ใช้ Linux ครับ ๕๕๕๕๕

1837
Linux

Linux Linux Linux อิอิ

Mac ก็พัฒนามาจาก Linux เหมือนกันนะค่ะ เพียงแต่ มันมีการพัฒนาที่ มีกราฟฟิกที่ สวยงาม ทำให้ ผู้ใช้ สามารถเข้าถึงได้เหมือนกับ วินโดร์ ที่ใช้ในปัจจุบัน เพราะงี้ ไวรัส จึงไม่มี  ^0^

Gilbert's picture
53
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

freedombreeze's picture
2
ขนาดคนที่ใช้แมคมาก่อน

ขนาดคนที่ใช้แมคมาก่อน พอเห็นเราเริ่มใช้แมค(ที่ใหม่กว่า) ยังมีการเหน็บให้เจ็บใจ ว่าจะใช้เป็นเหรอ จะใช้คุ้มเหรอ ผมเลยบอกไปว่า จะเป็นไหม มันหัดไม่ยากหรอก ส่วนจะคุ้มไหม ผมก็บอกไปว่าผมไม่ได้ซื้อมาเพื่ออวดใครละกัน เน้นใช้ทำงานล้วนๆ (ไอ้คนที่พูดอ่ะ ซื้อมายังแคปเจอร์หน้าจอไม่เป็นเลยครับพี่น้อง) คนแบบนี้มีอยู่ทุกที่ อย่าเสียเวลาไปใส่ใจมันครับ

10285
อยู่ไปเรื่อย ๆ ของเราล่ะครับ :)

คนที่เป็นแล้ว ใช้คล่องแล้วชอบดูถูกดูแคลนคนอื่น มีให้เห็นทั่วไปครับ ผมว่าคนพวกนี้น่ารักดี ทำให้โลกมีสีสัน

เพราะเขาดูถูกเรา มันเป็นแรงผลักดันทางอ้อมให้เราพยายามได้ดีทางหนึ่ง ที่จะพยายามทำให้ได้ มันเลยเป็นการพัฒนาทางอ้อมสำหรับผมครับ ยิ้ม

wittymac's picture
11
ผมว่า

ผมว่า เค้าไม่ค่อยรู้เรื่องมากกว่า แต่ละอย่างก็มีข้อดี ข้อเสีย ของมัน
คนใช้พีซี ก็บอกคนใช้แมคโง่ ซื้อของแพงๆ ซ่อม หรือดัดแปลง อะไรก็ไม่ได้
คนใช้แม็ค ก็บอกคนใช้พีซี ไม่มีปัญญาใช้แมค ไม่เหมือนไฮโซอย่างเรา

เวลาทำงานผมใช้พีซี ตอนเย็นใช้แมค ใช้ได้ ใช้ดี ทั้งคู่เลย.... : )

Epsilon's picture
169
ใช้

ใช้ให้เหมาะสมกับตนเอง ไม่ไปทำความเดือดร้อนให้ใคร ที่ที่สุดครับ
สุขใจเอง หัวเราะร่วน

FolkTrance's picture
130
เคยอ่านกระทู้เก่าๆสมัยก่อน

เคยอ่านกระทู้เก่าๆสมัยก่อน สมัยที่ Mac ยังใช้ CPU ของ IBM
คนเก่าแก่ที่ใช้ Mac จะไม่ค่อยชอบแนวทางในการเดินหมากของ Apple ในเรื่องเจาะตลาดลงมายังผู้บริโภคทั่วไป เช่นในเรื่องของ Entertainment และออกรุ่นเล็กต่างๆ เช่น MacMini , Macbook

ตอนผมอ่านก็ไม่ค่อยเข้าใจนักว่าเขาห่วงอะไรกัน ผมเดาว่าเขาห่วงเรื่องไวรัสเนี่ยแหละมั้งครับ เห่อๆ หาก Mac คนใช้มากขึ้นๆ ก็อาจจะมี Cracker ต่างให้ความสนใจมุ่งโจมตีมาที่ MacOSX ซึ่งตอนนี้ก็มีบริษัทAntivirus ชื่อดังมาทำ software anti virus for mac ออกมา ก็อาจจะทำให้คนอื่นที่ไม่ได้ใช้ Mac มองกาลอนาคตว่า Mac อาจจะพบกับการโจมตีได้น่ะครับ
* เดาไปตามเหตุผลส่วนตัว แบร่..
* แต่อย่าซีเรียจเลยครับ ผมเองใช้มาปีกว่ายังไม่เคยลง Antivirus เลยครับ แจ่ม

nickoe's picture
4320
ว่ากันตามระบบของ osx นะครับ

การจะติดไวรัสหรืออะไรสักอย่าง มันเป็นไปได้ครับ
เพียงแต่สิ่งที่ทำให้เราสบายใจขึ้นคือ
ทุกๆครั้งที่เราโหลดอะไรมาจะให้มันทำงาน มันจะถามก่อน
ทุกครั้ง ถ้าเราไม่แน่ใจเราก็ปิดไปแล้วลบทิ้งได้
แล้วจะลงอะไรแต่ละที จะต้องใส่ password ก่อนทุกครั้ง
คิดว่ามันคงมั่วได้ยากครับ

ยกเว้นว่า คนทำไวรัสจะสามารถ bypass ตรงนี้ไปได้
อันนี้น่ากลัวมากครับ หลอน

เช่นกันกับพี่ก๊อก ถ้าผมเป็นคนทำ virus จะหากินบน mac
ผมเขียน app ลง appstore คงจะรวยเร็วกว่าครับ ฮ๋าๆๆๆๆ

toney6@hotmail.com's picture
84
ว่าไปผม ซื้อมายัง ใช้

ว่าไปผม ซื้อมายัง ใช้ ไม่ครบทุกอย่างเลย ( ถามน้องเอ็มบ่อยมาก ) มันเยอะ ใช้ไม่ครบ อีกอย่าง ในกล่องที่ซื้อมาก็ไม่มคู่มือ อาศัย ถามๆ แล้วก็จำเอา

1837
อุ้ย...

นู๋ ช่วยให้มั่ว อ่ะป้าวค่ะ 5555

ปล. พี่ชื่อไรค่ะ อิอิ นู๋จำไม่ได้อ่ะ เขิน

Hikizumi's picture
619
ความเห็นนิดนึง

..ก็อาจจะเป็นไปได้ที่Macจะมีใวรัสอ่าครับ...แต่ ปัญหา..เวลาเราโดรไวรัส..ของวินโดวส์..ลงวินฬหม่ก้ หายไป98%แล้วนิครับ ที่เหลื่อ..อาจจะมาจาก..ไวรัสที่เหลื่อในไดร์D...แล้วก็ เวลาเราซื้อPCหรือโน๊ตบุ๊กก้ไม่มีแผ่นวินโดวส์แท้ๆมาให้รวมทั้งไดร์เวอร์ สำหรับบางยี่ห้อ...แต่Macให้มาครบเลย..ลงใหม่ก็ง่ายๆ..ไม่เหมือนวินโดวส์ ที่ต้องเอาไปให้ร้านลง.รึลงเองก้ต้องหาแผ่นหาไดรืเวอร์ หาโปรแกรมเองหมด..มีซัก10-20%ของคนที่ไช้แมกมั้งครั้บ ที่จะยกไปร้าน ยกเว้นจะเสียจริงๆ..แต่วินโดวส์ ยกไปร้าน 60-70%.อาจจะ80เลยมั้ง.ต่างกันเยะครับ..Macถึงจะโดนไวรัสก้แก้เองได้..เรื่องนั้นไม่น่าจะเป็นห่วงครับ..ห่วงแค่Macจะเล่นเกมส์ ทันพวกไช้PCรึเปล่าดีกว่า แต่คนที่ไช้Macก็ไม่เน้นเล่นเกมส์ อยู่แล้ว..ก้คงจะเหลือแค่ โปรแกรมไช้งานที่ หายากกว่า..เท่านั้นเองครับแล้วก็เรื่องการเชื่อมต่อเอ็อทานอล ระหว่างMacกะPC แล้วก็ ของเล่นต่างๆที่เป็นอุปกรณ์เสริม..ส่วนใหย่ จะเป็นPCเท่านั้นเอง นอกนั้น ก็ชิวๆอ่าครับถ้ามีทั้งMacทั้งPC..ก็ไม่มี อะไรต้องห่วงอีกต่อไป...แฮะๆๆ

MacNus's picture
30
แค่

แค่เข้ากับตัวเองได้ ผมว่า็พอใจแล้วล่ะครับ

jaspalo's picture
15
มันมี 2 อย่าง

1.แมค ตอนนี้ราคาพอสอยได้กว่าเมื่อก่อน สามารถใช้ได้ 2 os แต่พีซี ต้องเป็นบางรุ่นที่อาจต้องดัดแปลง os mac บ้าง บางส่วนเพื่อเข้ากันได้กับโน็ตบุคนั้นๆ
2.แมคจะได้เปรียบเรื่อง idevices บ้างก็เช่นมี ipod ipad iphone ของเล่นเหล่านี้มาสร้างเสริมกับ การใช้งานหรือ เรียก ว่า คอลเลคชั่น
3.สมมุติ laptop ในราคาเดียวกันแมคแพงกว่า สเปคต่ำกว่า อาจจะมีก็สวยกว่า(แล้วแต่คนชอบนะครับ)
4.ถ้าจะวัดกันจริงๆ ระหว่างแมค กับ วินโดว์ ในการใช้โปรแกรมลิขสิทธิ์ แมคถูกกว่า วินโดว์ใช้ของฟรีกันจนชินหรือแผ่นละ 100 ก็เลยบอกว่าประหยัด ยกตัวอย่าง OS mac = 4 พันกว่าอันนี้ใช้ได้ทุกเครื่องและสูงสุด
windows ตอนนี้ใหม่สุด สูงสุด windows 7 = 7 พันกว่าลงได้เครื่องเดียวนะ ฉนั้นต้องวัดด้วยโปรแกรมใช้งานกันจริง windows มีราคาสูงกว่ามากครับ

minemind's picture
3876

ถูกต้องนะคร๊าบ

rsakchai's picture
396
ถ้าใครว่า..เรื่องที่ผมใช้ Mac ไม่ว่าจะเป็นด้วยเหตุผลใดก็แล้วแต่

ผมจะตอบกลับไปว่า
เออ....กูโง่เองหวะ....ที่ใช้ Mac
อ่ะ แน่นอน อ่ะ แน่นอน อ่ะ แน่นอน

10285
๕๕๕๕

ขนาดนั้นเลยครับพี่หมอ แบร่..

palmania's picture
190
Structure มันต่างกัน

Mac ใช้ Unix ซึ่งเป็น Structure เดียวกับ Linux ทำให้วุ่นวายมากในการ crack
อีกทั้งยังปล่อย Software Update ออกมาทุกเดือนอีก ที่มีชื่ิอว่า Secrity Update เราได้ DL กัน
ดังนั้นพวก hacker ทั้งหลายจึงไม่เสียเวลาครับ .... กำลัง encrypting อยู่ อ้าวออกตัว update ใหม่มาอีกแล้ว

Windows ใช้ Visual Basic เป็น Structure ครับ...
โครงสร้างหลักๆจึงเห็นได้จาก .DLL files, .EXE files และพวก .Com files
เนื่องจากเป็นโครงสร้างเดียวกับ Anti Virus ดังนั้น ถ้าโดนเขียนและแก้ไขได้ง่ายกว่าครับ

อันนี้อ่านมาจากหนังสือเมื่อนานมาแล้ว ไม่รู้จริงเท็จยังไง แต่ว่าตั้งแต่วันนั้นยันวันนี้เกือบ 10 ปี ก็ยังไม่เห็น Virus มากล้ำกลาย Mac ซักกะที

หุหุ