มีปัญหากับ iTunes และ iMovies ครับ

Geologist's picture
5
คือว่าเมื่อคืนนี้ผมกำลังลากเอาไฟล์วีดีโอไปลงใน iTunes พอลากไปวางสักแป๊บโปรแกรมก็แฮ๊งทำอะไรไม่ได้เลยต้อง Force Quit ออกไป แล้วพอเปิดใหม่อีกทีโปรแกรมก็จะแฮ๊งทำอะไรไม่ได้เลยต้อง Force Quit ออกทุกครั้ง ทีนี้ผมเลยลองปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ ปรากฎว่าเปิด iTunes ไม่ได้เลย เครื่องจะขึ้น Eror window ทุกครั้ง จากนั้นผมเลยลองลบ iTunes แล้วลงใหม่ ทำอยู่สี่ห้ารอบก็เป็นเหมือนเดิม....เลยอยากจะถามว่า
1. อาการแบบนี้เรียกว่าอะไร เกิดจากสาเหตุอะไร
2. มีวิธีการแก้ปัญหาอย่างไร เพราะถ้าแก้ไม่ได้ผมก็เอาเพลงลงไอพอดไม่ได้
อีกอย่าง อาการแบบนี้มีผมลตอนผมจะเปิด iMovie ด้วย
Eror window เดี๋ยวผมจะเอารูปมาลงให้ดูนะครับ...

nickoe's picture
4320
อืม

iTunes ผมเคยเอ๋อๆ คือเปิดเพลงจาก CD ไม่ได้
ทำให้ import เพลงไม่ได้เหมือนกันครับ
ลงใหม่ไงก็ไม่หาย เลยหาโปรแกรมพวกที่ลบโปรแกรม
รวมถึง setting ของโปรแกรมนั้นๆไปด้วยเช่น
appcleaner มาใช้ครับ หลังจากนั้น ลงได้ อาการหายครับ
ไม่รู้ว่าจะช่วยได้รึเปล่า แต่ลองดูนะครับ

Geologist's picture
5
ลองแล้ว....ลองอีก

ลองมาทุกคำแนะนำ...เลยคิดว่าไหนๆละ ลง OS X ใหม่เลยดีกว่า...จะได้แบ่งพาทิชันใหม่ด้วย...
หวังว่าอาการคงจะดีขึ้น....