Batt MBP 13" แพงมั้ยคะ? ซื้อ Batt ใหม่กะซื้อ Apple care อย่างไหนคุ้มกว่ากัน??

beemahidol's picture
66
แห่ะ ๆ 1

ikok's picture
10285
ผมยังไม่เคยเปลี่ยน batt ครับ

ใน mbp รุ่นใหม่ ที่เป็นแบบเปลี่ยนแบตฯ เองไม่ได้ แต่ถ้าเป็นรุ่นเก่าที่ถอดแยกได้ ผมเปลี่ยนไปประมาณสี่พันกว่าบาท (เอาก้อนเก่าแลกก้อนใหม่) ครับ

ส่วน applecare ถ้ากะใช้งานเครื่องระยะยาวแล้ว ควรจะซื้อครับ ยิ้ม

YaZaSmileR@hotmail.com's picture
9
ราคา batt 6900 บาท

ราคา batt 6900 บาท แต่คิดว่าซื้อ Apple Care คุ้มกว่า จ้า

pippo's picture
2469
Apple Care

ไม่ได้คุ้มครองแต่แบตฯ อย่างเดียวนะครับ

มันหายถึงส่วนประกอบอื่นๆ ด้วย ทั้ง Mainboard, การ์ดจอ หรือแม้แต่ตัวจอ, ฮาร์ดดิสก์ ฯลฯ ซึ่งแต่ละอย่างราคาแพงๆ ทั้งนั้น

แบบนี้คงได้คำตอบแล้วล่ะครับว่าคุ้มไม๊

66
ถามพนักงานร้าน iStudio เค้าบอกว่า...

เค้าบอกว่า Batt รับประกันเปลี่ยนให้ในช่วงปีแรกเท่านั้น..แล้วถ้าซื้อ Apple care ต่ออีก 2 ปีจะเป็นประกัน Hardware & Software อื่นๆยกเว้น Batt จริงหรอคะเนี๊ยะ?? ใครทราบบ้างคะ??

palmania's picture
190
สงสัยจะเข้าใจกันผิดนะครับ

ต้องแยกการรับประกันให้ถูกนะครับ

AppleCare ในส่วนการประกัน Battery นั้น จะประกันเมื่อมีการชาร์ตและใช้งานอย่างถูกวิธี ในรอบระยะ Cycle ของการBattey ครับ
นั้นคือ Apple Battery มีอายุการใช้งาน 300 Cycles
โดย 1 Cycle คำนวณจาก Battery ที่มีไฟตำ่กว่า 5% แล้วถูกชาร์จจนเต็ม 100% ครับ

ดังนั้นถ้า 1 วันมีการใช้งาน Battery โดนมีการชาร์จไฟมากกว่า 2 ครั้งต่อวัน
นั่นหมายความว่าใน 1 ปี อายุการใช้งานของ Battery ก็เกิน 300 cycle .... ซึ่งแปลว่าเกินการประกันครับ

ในการเคลม AppleCare จึงต้องมีการเช็คอายุและCycle ของ Battery จาก Apple นะครับ
ดังนั้นทางนิตินัย ไม่ได้แปลว่า ซื้อ AppleCare จะคุ้มครองอายุ Battery นะครับ

66
เอ่อ!! ยังไม่ค่อย Clear

ขอบคุณคุณ Palmania ค่ะ แห่ะ ๆ 1 หมายความว่า Apple care สามารถ claim ประกัน Batt ได้ แต่ต้องใช้ Batt แบบถูกต้องตามที่บอกด้านบน
1. แล้วใช้แบบไม่ถูกต้องเป็นยังไงคะ?? (เสียบปลั๊กตลอดเวลาที่ใช้งานถูกหรือผิดอ่ะคะ)
2. แล้วถ้าไม่เคยปล่อยให้ Batt เหลือ 5% เลย ก็ไม่มีการนับ Cycle เลยหรอคะ?? ถ้า Batt เสื่อมจากการใช้วิธีนี้ claim ได้ล่ะเปล่าคะ??
3. ถ้าใช้เกิน 300 cycles ใน 1 ปี แต่ใช้แบบถูกต้องก็ claim ได้ตลอด 3 ปีใช่หรือเปล่าคะ??
4. และโดยปกติ Batt จะมีอายุการใช้งานเท่าไหร่ เมื่อใช้งานแบบปกติคะ??
ขอบคุณค่ะ

minemind's picture
3876
เกี่ยวกับ batt

เกี่ยวกับ batt ฮะ
http://macmuemai.com/content/183

ที่ผมเคยไปถามมานะครับ
- แบตส่วนใหญ่จะมีอายุการใช้งาน 1 ปี และจะเสื่อมลงตามสภาพการใช้งาน

ikok's picture
10285
ตอบครับ

(เสียบปลั๊กตลอดเวลาที่ใช้งานถูกหรือผิดอ่ะคะ)

การเสียบไฟค้างไว้ตลอด เป็นการใช้งานที่ผิดครับ ถึง cycle จะขึ้นช้าจริง แต่แบตฯ จะตายเร็วกว่าการใช้งานปรกติที่ใช้ไฟจากแบตฯ บ้างหลังจากชาร์จเต็มแล้วครับ ยิ้ม

190
ตอบๆๆ

1. ตามคุณก๊อกครับ แต่ถ้าอยากจะเสียบไว้จริงๆ ทาง Spple engineer บอกว่าทำได้ แต่ไม่ควรเกิน 7 วัน
    ประมาณว่า เสียบทิ้งไว้ 1 week ก็ตั้งไว้ซักวันในหนึ่งอาทิตย์นั้นให้ดึงปลั๊กออก ปล่อยให้ run จน Batt หมดแล้วก็เสียบไฟกลับไปครับ
  2. การชาร์จไฟนับ 1 cycle จากไฟที่ต่ำกว่า 10% ครับ
    ถ้าวันนี้คุณบีใช้ไฟไปแค่ครึ่งเดียว แล้วกลับบ้านไปชาร์จ CPUภายใน Battery ก็จะบันทึกไว้ท่ี่ 50% ไม่นับ 1 ครับ
  3. แม่นแว้ว
  4. แล้วแต่การดูแล และ condition ที่อยู่ครับ
    ถ้าอากาศร้อนเกิน หรือหนาวเกิน อายุของ Battery จะไม่ค่อยดีครับ อุณหภูมิที่ดี (ผมไม่แน่ใจ) นะครับน่าจะ 15-25 องศา
    Macbook สีขาวตัวเก่าของผม ยังตั้ง 680 cycles กว่าจะไม่ประจุไฟเข้า ดังนั้นอยู่ที่การรักษาครับ

ของพวกนี้ ยังไงก็ต้องเปลี่ยน ซื้อมา ใช้ไป หมดไปเหมือนหมึก อย่าคิดมากครับ อ่ะ แน่นอน

66
ขอบคุณมากกกกกค่ะ..อิ..อิ...

ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง

minemind's picture
3876
book กันเลยทีเดียว

เรื่องนี้ ชัดเจนสุดๆ ขอบคุณพี่ palmania ฮะ ขอ book ไว้เป็นความรู้ และ อ้างอิงเลยแล้วกัน

จริงๆพวก ผลิตภัณฑ์ apple ถามพี่ palamania ก็ได้นี่นา จะได้ตรง เป๊ะๆ โช๊ะเช๊ะ ฉึกๆ หัวเราะร่วน

66
Web นี้

แจ่ม web นี้อุดมไปด้วยผู้รู้เจงๆ ดีใจๆๆๆ สงสัย'ไร ถามได้หมดเรย...

190
ขนาดน้านนนน

ตอบเท่าที่ตอบได้ เพราะทำงานเกี่ยวกับ Product Knowledge ทุกวันครับ....
ถ้าไม่ทราบ ก็จะพยายามหามาตอบให้ครับ

แต่จริงๆคุณก๊อกเก๋ากว่าผมเยอะ