อยากรู้วิธิการทำimovieค่ะ

miimiinana's picture
9
อยากจะรู้วิธีการสร้างไฟล์ เซฟไฟล์ ที่imovie แบบละเอียดอ่ะค่ะ เพราะตอนนี้ลองทำดูแล้วแต่ก็ยัง งง...งง
ทำแล้วต้องเซฟๆฟล์ ส่งไฟล์ ยังไงอ่ะคะ ช่วยบอกหน่อยนะคะ.... เขิน

nickoe's picture
4320
จะว่าไปแล้ว

ผมก็หา save ไม่เจอเหมือนกันครับ
สร้าง project ขึ้นมา หา save ไม่เจอก็ปิดไปอย่างนั้นเลย
เสร็จแล้วเปิดมาก็ไม่หายไปไหนนะ

9
นั่นน่ะสิ

นั่นน่ะสิคะ..ทำเสร็จแล้ว
แต่จะเอาออกมาแล้วส่งให้เพื่อนยังไงอ่ะ
ใครทราบ...ช่วยบอกหน่อยนะคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ....

Epsilon's picture
169
ครับ

iMovie
เข้าตรง Share แถบด้านบน แล้วเลือก Export Movies แล้วเลือก Folder ที่จะไว้ครับผม^^

4320
ถ้าทำเสร็จแล้ว

ก็ share > export ครับ

9
แล้ววววว

ขอบคุณมากนะคะ....
แล้วถ้าเราจะส่งเข้าเมลล์ แต่ไฟล์มันใหญ่มากเลยอ่ะค่ะ
จะต้องทำยังไงอ่ะคะ....
ขอรบกวนอีกนิดนึงนะคะ...

minemind's picture
3876
ต้องแปลงไฟล์

ต้องแปลงไฟล์

4320
ก็ได้นะ

แต่เอาจริงๆผม burn เป็น dvd ดีกว่า
แปลงไฟล์นานมาก แถมคุณภาพลดอีก
ถ้าไม่จำเป็นจริงๆก็คง burn เป็น dvd ไป
แล้วส่งทางไปรษณีย์

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ผมไช้บ่อยๆนะ โปรแกรมนี้..(ไช้ตัดรายการ)..แปลงไฟด์ ไช้ Quick Timeก็ได้ครับ...แปลงได้เหมือนกัน
รึไม่ก็export เป็น สกุล MP4.ครับ มันจะเล็กตามสกุลครับ ลองทำดูแล้วกันครับ

9
ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ ที่แนะนำ
ลองทำดูแล้วล่ะค่ะ..
แต่ก็ยังหาวิธีส่งอยู่เลยค่ะ..แบบว่ามันยังส่งไม่ได้อ่ะ..

palmania's picture
190
Video Training ครับ

i-tan's picture
8
ที่ผมเคยใช้

ที่ผมเคยใช้ มันมีเมนูให้เลือกตรงแถวๆ share หรือ Export นี่แหละครับ จำไม่ค่อยได้ ว่าจะกำหนดให้ขนาดไฟล์ใหญ่ขนาดไหน เช่น ใช้เล่นกับ pc / upload / หรือเล่นกับ i Phone หรือทั้งหมด จากนั้นระบบ จะให้เราเลือก ที่ๆ จะ save vedio ที่รวมไฟล์เสร็จแล้ว ลองเข้าไปดูอีกทีดีไม๊ครับ

ikok's picture
10285
ข้อแนะนำสำหรับการ share video บนเว็บด้วย iMovie นะครับ

ปรกติ iMovie จะมีตัวเลือกง่ายๆ ให้เรามาบ้างแล้วว่าจะ share ไปที่ไหน เช่นแชร์บน iPhone/iPod/Youtube ยิ่งแชร์บนเว็บ youtube หรือบนมือถือ iPhone ไฟล์ที่ได้จะขนาดเล็กพอสมควรอยู่แล้ว แต่ขนาดกว้างคูณยาวที่ได้อาจจะเล็กกว่าที่เราอยากได้

หรือเราอยากได้ไฟล์ที่ใหญ่ขึ้นมานิด และรับขนาดที่ใหญ่ขึ้นมาอีกหน่อย ผมมีวิธีปรับการ export แบบ manual มาบอกครับ

จะทำให้เล็กได้ เราต้องเข้าใจส่วนประกอบที่มีผลต่อขนาดของไฟล์ก่อน แล้วค่อยปรับเอาจากตรงนั้นนะครับ (จะปรับตรงนี้ได้ต้องเลือก Export using QuickTime แล้วเลือก Option ตามครับ)

1.ขนาดกว้างคูณยาวของไฟล์สุดท้ายที่ต้องการ

ความเลือกให้พอดีกับที่ต้องการ หรือเล็กที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้แล้วยังดูรู้เรื่องอยู่ครับ ยิ่งขนาดตรงนี้เล็ก ขนาดโดยรวมของไฟล์วิดีโอก็จะเล็กตามไปด้วย (พยายามอย่าตั้งหนีจากสัดส่วนจอภาพเดิม เช่น ถ้าของเดิมเป็น 16:9 ค่าใหม่ที่จะตั้ง ก็ควรจะเป็นสัดส่วนที่ 16:9 ครับ)

2.Frame Rate

ค่าตรงนี้จะเป็นตัวบอกเราว่า ในหนึ่งวินาที จะมีการแสดงภาพนิ่งที่ต่อเนื่องกันกี่ภาพ ยิ่งค่าตรงนี้เยอะ วิดีโอที่ได้จะยิ่งดูไหลลื่นและต่อเนื่อง (ไฟล์จะใหญ่ตามไปด้วย) ถ้าค่าตรงนี้น้อย ภาพจะเริ่มไม่ต่อเนื่อง แต่ได้ไฟล์ที่เล็กลง

ค่าปรกติถ้าจะดูบน TV จะอยู่ที่ 24-30 Frame ต่อวินาที แต่ถ้าเป็นบนเว็บ อยู่ที่ 10 - 20 Frame ต่อวินาทีครับ

3.Bit Rate

เป็นปริมาณข้อมูลที่จะส่งออกจากวิดีโอผ่านระบบ network จนถึงปลายทาง เอาเป็นว่ายิ่งค่า bit rate มาก ภาพที่ได้จะไม่แตก แต่ไฟล์จะใหญ่ ถ้าปรับ bitrate ให้น้อยลง ภาพที่ได้จะเริ่มแตก แต่ขนาดก็จะเล็กลงตามไปด้วย

4.เสียง

ปรับเสียง mono ได้ไฟล์ที่เล็กกว่า sterio

ในส่วนของเสียงก็จะมีให้ตั้งช่วงคลื่นความถี่ ซึ่งตรงนี้เดาได้ว่า ยิ่งความถี่สูง เสียงยิ่งชัด และไฟล์ใหญ่ขึ้น ถ้าลดตรงนี้ลงขนาดไฟล์ก็จะค่อย ๆ ลดลงตามครับ

ข้อแนะนำ

ในการลดขนาดไฟล์เองนี้ ถ้าเอาจริงจังเราจะต้องลอง export ในหลาย ๆ setting ที่แตกต่างกันเพื่อเลือกดูว่า ขนาดไฟล์สุดท้ายกับคุณภาพที่เรารับได้โดยไม่น่าเกลียดนักเป็นสุดท้ายที่ตรงไหน

ลองดูนะครับ ยิ้ม