ถามเกี่ยวกับ ipod หน่อยค่ะ

BEAR_Pink's picture
234
ipod classic ไม่มีกล้อง ไม่มีไมค์ใช่มั้ยคะ
แต่ Ipod nano มี
แล้วนาโนรุ่นใหม่มีชื่อรุ่นว่าอะไรหรอคะ

ไอพอดมันมีปัญหาคยามร้อนมากหรือเปล่า

//ขอถามนอกประเด็นนิดนึง
แมคบุคถ้าจะต่อทีวีต้องซื้อสายอะไร
แล้วใส่แผ่นดีวีดีที่มันเล็กๆได้มั้ย (กลัวเอาออกไม่ได้ 55)

แห่ะ ๆ 1

nickoe's picture
4320
อืม

classic นี่รู้สึกจะไม่มีไมค์ครับ แล้วก็ไม่มีภาษาไทยด้วย
Nano ใหม่ตอนนี้น่าจะเป็นรุ่นที่ 4 มั้งไม่ได้ตามนานแล้วครับ
ไม่มีชื่อรุ่นเป็นพิเศษครับ

เรื่องปัญหาความร้อน ก็ไม่เคยเจอครับ แต่ตอนชาร์จให้เอาออกจากเคสก่อน
ดีที่สุด

macbook จะต่อออก tv ต้องดูที่ tv ก่อนว่ามี port อะไรครับ
แล้วก็ต้องมีตัว mini dvi ของ macbook เองก่อนครับ
แล้วค่อยหาตัวเชื่อมระหว่างสอง port นี้
เอาแน่ใจไปถามร้าน mac ดีกว่าครับ
ส่วน mini dvd อย่าได้ใส่เข้าไปเชียวครับ
ถ้าต้องการใช้แผ่น mini ทั้งหลาย
ให้หา ext optical drive มาต่อครับ

minemind's picture
3876
แน่นมากพี่

แจ่ม คิดถึงน้องเรียวต๋า เลยพี่

4320
งง

มันคืออะไรอ่ะ เรียวต๋าเนี่ย
แล้วไอ้ที่แน่นเนี่ยตัวหนังสือใช่ป่ะ
ฮาา

3876
นุ้งเรียวต๋าไม่เกี่ยว แต่นุ้งต่ายคิดถุง

หมายถึง ความรู้แน่น ข้อมูลแน่น

toffykapook's picture
248
ภาษาเทพนี่เอง

แห่ะ ๆ 1 ชาบู ชาบู

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ผมไช้classic 20Gครับ...อ่านไทยได้นะ...เพราะมันเก่าแล้วล่ะครับ..ฟัง3-4 ชม.ก็ยังสบาย อยู่ครับ..ไม่ร้อนครับ..เลือกIpodรุ่นใหน..ก็แล้วแต่การไช้งานแหละครับ...nano มีกล้อง มีFMเท่านั้นเอง..นอกนั้น คล้ายๆกัน ครับ.....ต่อจอ นอก ไช้มินิDVI..ต่อ จอนอกได้ครับ ของแท้เส้นละ800-1200ครับ..ถ้าของปลอม พันทิพย์มีครับ (ชั้น4......อิอิ) ไม่กี่ร้อย..ถ้าต่อ TV..ในIStudoน่าจะมี มินิ ดิสเพล>AVมั้งครับ??(ต้องมั้งเพราะไม่แน่ใจ....แฮะๆๆ)...ส่วนเรื่องแผ่นเล็ก..ใส่ได้ครับ แต่เอาออกลำบากครับ แล้วก็ ไม่อ่านด้วยครับต้องรื้อบอดี้มาเอาออกครับ..ผมไช้วิธี...ซื้อกล่องเอ็กทานอล..(ราคา2-300บาท)ซึ่งผมมีอยู่แล้ว ใส่กับHdd Sata กับหัวอ่าน โน๊ตบู๊กธรรมดา.(ราคา1300-1700)..ต่อหัวSataกล่อง แล้วเสียบ USBเข้าเครื่อง..ก็ไช้งานได้ปรกติ..แต่ว่า ext optical drive ราคา 1600-2500เองครับ..ซื้ิอแบบนั้นง่ายกว่า..แต่ ผมไม่ได้ไช้บ่อย เลยทำแบบนี้อ่าครับ.......อื้มมม

4320
classic

พวกรุ่นเก่าๆจะอ่านไทยได้ด้วยการแก้ไข firmware เองครับ
แต่ตัวใหม่ๆทำไม่ได้แล้ว

palmania's picture
190
เพิ่มเติม

Nanoรุ่นปัจจุบันเป็น 5th Generation ครับ
มีกล้องแต่เป็น Video อย่างเดียวครับ
ฟัง FM ได้และ Live Pause ได้ด้วยครับ

การต่อ Macbook กับ TV ต้องดูก่อนว่ารุ่นไหน
ถ้ารุ่นล่าสุดก็ MiniDisplay port ครับ
การต่อนั้นต้องมีอุปกรณ์ 3 ชิ้นครับ...
1. Monitor Display หรือ TV
2. สาย VGA หรือ DVI หรือ HDMI แล้วแต่จะต่อ (ให้ดูที่ Monitor หรือ TV ของเรา)
3. MiniDisplay Adaptor .... ก็ดูว่าจะต่อออกไปที่ VGA DVI หรือ HDMI ครับ
แต่ต้องบอกก่อนว่าจะได้แต่ภาพไม่ได้เสียงนะครับ นอกจากเพิ่มสายเสียง หรือซื้อ adaptor ที่support Audio Output ครับ

3876
เมพขิง

ตัวจิงมาเองเลย หัวเราะร่วน
คาราวะ ชาบู พี่ palmania แจ่ม

4320
เอ

เมื่อวานผมเปิดดูเห็นมี built in mic ด้วยนี่ครับ

190
ว่าแต่ว่า....ถ้าจะซื้อ

ถ้าจะซื้อ iPod Nano + Touch
ขอให้รออีกนิดนะครับ

ได้ข่าวว่าตัวใหม่ออกเดือนหน้า
เพราะเห็นว่าทาง Apple ไม่ Supply ของให้ Australia + New Zealand แล้วครับ
แปลว่าน่าจะออกเร็วๆนี้

ส่วน Spec เป็นอะไร ยังไง เท่าไหร่ ดีมั้ย...ไม่ต้องถามครับ...
...ไม่บอก...ไว้รอของออกก็รู้เองครับ

อ่ะ แน่นอน

4320
แหะๆ

อยากรู้เรื่อง iPod classic ด้วยอ่ะครับ
แบบ อยากได้ภาษาไทย built in มากับเจ้า classic เลย
แต่ท่าทางจะหมดหวัง ฮืออออ

190
จำไม่ได้แล้ว

ว่าทำยังไง เพราะของผม 30GB ทำได้ ....​น้องชายผมทำให้
โทรไปถาม เขาบอกว่าลืมไปแล้วอ่ะครับ

T_T

4320
อ่ะ

iPod VDO หรือรุ่นที่เก่ากว่านั้นทำได้ครับ
เพราะผมใช้อยู่ แต่ที่มีปัญหาคือรุ่นที่เริ่มเปลี่ยนมา
เรียกเป็น classic นี่แหละ ทำไม่ได้แล้วครับ
เพราะไม่สามารถแงะ firmware ออกมา
แก้ไขได้

BEAR_Pink's picture
234
ipod นาโน

ipod นาโน จะมีรุ่นใหม่ออกเดือนหน้าหรอค่ะ

ตอนนั้นคงเก็บเงินซื้อได้แล้ว

รุ่นใหม่ touch ได้ด้วยหรอ สงสัย?

4320
ไม่แน่ครับ

มันยังเป็นแค่ข่าวครับ