MBP อยากต่อ Internet ใช้อะไรดี

tang's picture
14
MBP อยากต่อ Internet ใช้อะไรดี ซื้อ Aircard ของอะไร หรือใช้ sim ของค่ายไหนดีครับ
ที่มีความแรง เร็ว แล้วยังประหยัดด้วย ใช้ในภาคอีสานเป็นหลักครับ พี่ ๆ น้อง ๆท่านไหนใช้อยู่แนะนำด้วยครับ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

..ไม่ได้ไช้ครับ..ไช้ไวเลส..ครับ..ถ้าให้เดา..AirCardจะตายไปในไม่กี่นี้แน่นอนครับ เพราะ..ไม่มี โน๊ตบุ๊กยี่ห้อใหนรองรัย การเชื่อม ต่อแบบนี้แล้ว.ปัจุบัน..เป็นUSB โมเดมครับ.(ไม่รู้ทำไมเขายังเรียกAirCardกันอยู่ ??).ส่วนใหญ่ จะเป็นไตรแบรน..ต้องดู ตามสถานที่ที่เราไปไช้ครับ...ว่าอยู่ใกล้ชุมชนแค่ใหน ถ้า ต่างจังหวัดเลย ทุ่งนาเลย...ก็ AIS อ่า (ต้องยอมเค้าคลื่นเขาแรงจริง)..ถ้าชุมชนหน่อยก็Dtacครับ..น่าจะถูกกว่า..True..น่าจะถูกที่สุกครับ..แต่ความเร็วกะคลื่นน่าจะหายากที่สุดครับ..ส่วนUSBโมเด็ม..มี2อย่างครับ...EDGR กับ 3G..ซื้ง3Gในบ้านเรายังไม่มีนะครับ..(อย่าไปฟังโฆษนา มันโม้)..น่าจะมาปลายๆปีหน้าครับ...เพราะฉะนั้น เลือกEDGE.NEOLUTIONก็น่าจะOKครับ..ราคาตอนนี้ อยู่ที่ 1,100ถึง1,440บาท ครับ..ก็ต่างกันไม่มาก..ส่วนใหญ่รองรับOSXเกือบหมดแล้วล่ะครับ..(ส่วนตัวผมชอบD-Tacสุดอ่า..แต่ยังไงก็แล้วแต่สถานที่อยู่ดีครับ)...อืมม...

ikok's picture
10285
เรื่อง aircard หรือว่า usb modem นี้

เขาเชื่อมต่อสัญญาณกับเครือข่ายโทรศัพท์เป็นหลัก

ถ้าเป็นผมนะครับ ดูว่าเขาให้บริการครอบคลุมพื้นที่ ๆ เราอยู่ด้วยหรือเปล่าก่อนตัดสินใจนะครับ (การให้บริการรับส่งข้อมูลกับสัญญาณเสียงน่าจะแยกกัน ตามที่ผมเข้าใจ ลองสำรวจจากผู้ให้บริการดูนะครับ)

แต่ถ้าเน้นใช้งานจริงจัง ผมคิดว่าอย่างไรเสีย ต่อผ่านสายน่าจะใช้งานได้เต็มที่มากกว่าครับ

killpitak's picture
202
ส่วนตัวคิดว่าา....

ผมอยู่จังหวัด อุดร ก็ภาคอิสานเหมือนกัน อิอิ
ผมไม่เคยใช้ Air Card ยี่ห้ออื่น ที่ใช้ อยู่ปัจจุบัน ก็จะเป็น Dtac Aircatd ครับ
ความเร็ว ถ้าใช้เล่นแค่เน็ต ก็พอได้นะครับ
แต่ในความคิดผม พูดถึงค่าบริการของแต่ละค่ายแล้ว ถ้าต้องการใช้เน็ตจริงๆ
ผมว่าติด Hi speed internet จะคุ้มกว่านะครับ เพราะเดี๋ยวนี้มันถูก
แต่ถ้าใช้ Aircard เสียค่าบริการแพงกว่ าแถมความเร็วไม่สู้ด้วยงับ อ่ะ แน่นอน