สอบถามครับ เรื่อง macbook ครับ

BalLo's picture
172
อยากทราบว่า pro กับ air อันไหนดีกว่ากันอะครับ

อยากได้ cpu core i ที่ขนาดหน้าจอ 11"

แต่มันไม่มีอะครับอยากทราบว่า 2 รุ่นนี้

เมื่อไหร่จะอัพเป็น core i อะครับ

nickoe's picture
4320
ชื่อก็บอกแล้วครับ

Air มันมีดีที่เบาเท่านั้นเองครับ ใช้งานหนักๆหรือเล่นเกมหนักคงไม่ไหว
Macbook pro เป็น core i แล้วนี่ครับ

172
ผมอยากได้เล็กๆอะครับบางๆด้วยก

ผมอยากได้เล็กๆอะครับบางๆด้วยก็ดี

ผมไม่ได้เอามาใช้เล่นเกมส์ครับ

เข้าเน็ต พิมงาน อะไรพวกนี้แหละไม่เล่นเกมส์ครับผม

อยากได้13"อะครับ เรื่องข่าว macbook air จะออก 11"มันจิงแค่ไหนหรอครับจะได้รอซื้อครับ

ikok's picture
10285
ถ้าเอามาพิมพ์งาน

ตัวไหนก็ได้ครับ (อีกหน่อย iPad เข้าไทย...ยังใช้พิมพ์งานได้เลยครับ ยิ้ม)

ส่วนข่าวลือเรื่อง macbook air 11" นั้นก็เป็นข่าวลือนะครับ อย่ารอเพราะข่าวลือเลยครับ เสียโอกาสไปเปล่า ๆ สู้เลือกรุ่นที่อยากได้แล้วซื้อมาใช้เลยดีกว่า

jayutcc's picture
16
ถ้าไม่ได้เล่นเกมหนักๆ ผมว่า

ถ้าไม่ได้เล่นเกมหนักๆ ผมว่า MBP 13" ที่เป็น core 2 duo ก็น่าจะตอบโจทย์ได้แล้วนะครับ

ผมเพิ่งไปซื้อมา ตัวเล็กสุด 40,900 บาท ใช้พิมพ์งาน เล่นเนต ดูหนัง ฟังเพลง แต่งรูป เล่นเกม Facebook กับ Popcap นิดหน่อย

ตัวเล็ก น้ำหนักเบา ที่สำคัญ แบตมันอยู่ได้นานมากครับ

172
ตอนแรกคิดจะซื้อ macbook air อะครับ

พอดีงบมีประมาณ macbook air แต่ได้ข่าวมาว่า 11" กำลังจะออกเลยทำให้ค่อนค่างลังเลเปงอย่างมาก
แล้ว macbook pro ฮิตมากด้วยเลยลังเลมากเลยตอนนี้
แต่อยากได้ space macbook pro 15นิ้วอะครับแต่อยากให้มัน13นิ้ว
เลือกยากจิงๆนะทีนี้
macbook air ต้องว์้อ super drive อีก - - ท้อแท้
ออกมาซักทีเหอะ11"ขอร้องละๆๆๆๆ

16
ผมเข้าใจว่า

Mac Book Air กำลังจะออกตัวใหม่ ในอีกไม่กี่เดือน เผลอๆ จะเดือนกันยายนนี้ด้วยซ้ำไป

แต่เข้าใจว่าน่าจะปรับสเปกให้สูงขึ้นเฉยๆ นะครับ

แต่โอกาสลง core i มาให้ ผมว่าลำบาก เพราะดูจากวัตถุประสงค์ของเครื่องแล้ว ไม่เน้นการใช้งานหนักๆ ทางด้านกราฟฟิคนะครับ

จริงๆ สเปกตัว 15 นิ้วก็ดีนะครับ แต่ในการใช้งานระดับพื้นๆ เบสิคๆ ไม่เห็นผลเท่าไหร่หรอกครับ

ผมยังอยากได้จอใหญ่ เหมือนกัน ติดตรงที่มันหนัก และแพงกว่าหลายตังก์

172
งั้นรอ macbook air ดีกว่าครับ

งั้นรอ macbook air ดีกว่าครับ ผมไม่ค่อยเน้นเรื่อง space เท่าไหร่
อยากได้ของสวยๆงามๆ

ยังไงวานท่านผู้รู้เกี่ยวกับ macbook ทิ้ง email ไว้หน่อยนะครับ

มีอะไรจะได้ปรึกษาง่ายๆหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

16
ฝากไว้ให้คิด

จริงๆ มีคนถามผมหลายคนว่า ... ทำงานอะไร ถึงกับต้องใช้ Macbook Pro เลยเหรอ ???

ผมตอบว่า ผมไม่ได้เอามาทำงานอะไรมากหรอก แค่ชอบ Mac กับชอบ OS x และเผอิญว่าในงบ 3-4 หมื่น มันพอเอื้อมถึง MBP13" พอดี

ก่อนที่เราจะซื้ออะไร ผมว่าเราต้องตีโจทย์ให้แตกก่อนครับ ว่าเราต้องการอะไรมากที่สุด

ถ้าคุณชอบบอดี้ ชอบความสวยงาม และความบางเบา ในแบบฉบับของ Macbook Air ยังไงก็ต้องเล่น class นี้เท่านั้นครับ ซื้อตัวอื่น มันก็ไม่จบ เพราะตอบโจทย์ไม่ได้

เพียงแต่จะรอตัวใหม่ หรือซื้อตอนนี้เลย แล้วแต่ความจำเป็นเลยครับ

16
เสริมอีกนิดครับ

ผมเคยไปเดินดู notebook ทั่วๆ ไป สเปกแรงมากๆ ราคาถูกกว่า MBP13" ด้วย

core i 3 มีเงิน 20,000 ซื้อได้แล้ว

แต่ผมรับไม่ได้บอดี้ รับไม่ได้กับคีย์บอร์ด และรับไม่ได้กับวินโดว์ส 7 อิอิ

ซื้อมาก็ทนใช้ไม่ได้หรอกครับ

ผมว่าอันนี้มันไม่ใช่เรื่องของการใช้งานละ มันเป็นเรื่องรสนิยม และความพอใจส่วนตัวมากกว่า

เพราะฉะนั้น ซื้ออันที่ชอบที่สุดครับ ผมว่าใช้งานระดับเบสิค อย่าไปมองเรื่องสเปกเลย

172
ถูกต้องครับ อันที่พอใจที่สุด

งั้นผมว่าตอบโจทย์ของตัวเองดีกว่าเน๊าะ

ผมชอบ air เพราะมันไม่มีรูอะไรเลย 555+

ชอบความบางช่องเสียบก็ซ่อนไว้อีก

แต่ถ้าได้ความเล็ก 11" มาอีกนี่

สุดยอดเลยผมว่ารออีกหน่อยดีกว่าเผื่อ 11" ออกมาทีหลังจะได้ไม่เสียใจ

เอาเป็นว่ารอจนถึงสิ้นปีละกันครับ

แต่ว่าราคาออกมามันจะแพงกว่าเดิมอะเปล่าครับ
ปัญหาอีกอย่างคือผมไม่เคยใช้ os mac เค้าเรียกกันงี้เป่าอะ

เอาเปงว่าซื้อมาค่อยงูๆปลาๆเอาละกัน อิอิ

16
ราคาอาจจะถูกกว่า

ผมเทียบจาก Product ที่ Apple เพิ่งปล่อยออกมา Macbook White / Macbook Pro / iMac ล้วนแล้วแต่มีราคาที่ถูกกว่าของเดิม ในขณะที่ สเปก ดีขึ้นกว่าเดิมมาก

มีความเป็นไปได้ว่า air จะถูกลงเช่นกันครับ

ตาม cycle แล้ว macbook air น่าจะออกภายในปีนี้แหละครับ เพราะรุ่นปัจจุบัน ออกมาตั้งแต่ June 08, 2009

นับถึงตอนนี้ 440 กว่าวันไปแล้ว

ส่วนระบบปฏิบัติการ os x ของแมค ผมก็มือใหม่หัดเล่นเช่นกัน ผมว่าเล่นไม่ยากครับ ถ้ามีพื้นฐานทาง PC หรือใช้ วินโดวส์มาก่อน มันก็คล้ายๆ กัน แต่บางฟังก์ชั่นดีกว่าครับ

172
สำหรับคำแนะนำ

กราบขอบพระคุณเป็นอย่างมากครับผม

เว็บนี้คนขยันตอบกระทู้จิงๆ

ผมไปถามมาเป็น 10 เว็บละผ่านมา3ปียังไม่ตอบเลย(ที่จิงสองสามเดือน)อิอิ

ยังไงผมก็เป็นสมาชิกใหม่ถามเยอะไปคงไม่ว่ากันนะครับ

macbook air มาเมื่อไหร่อย่าลืมเจ้งให้ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

10285
สมาชิกเว็บนี้..

ขยันผิดปรกติครับ แบร่..

มีอะไรไม่เข้าใจก็ถามมาได้อีกนะครับ ผมทำเว็บนี้เพราะต้องการที่สำหรับให้มือใหม่เหมือนกันได้พูดคุยกัน

ยินดีต้อนรับสู่โลกของ OS X ล่วงหน้านะครับ มีความสุข

172
อยากได้ email

อยากได้อีเมลเจ้าของเว็บด้วยอะครับ

คือว่าผมเป็นคนขี้สงสัย

คืออยากติดต่อถามโดยตรงอะครับ

อันนี้มันต้องรออะครับ

ขอบคุณครับ

Nu-eMMa's picture
1837
555

พี่ก๊อก ตอบเมล์ ช้ากว่ากระทู้ นี้ซะอีกนะค่ะ 555

10285
555555

จริงครับ ผมเชคเมล์วันละหน ตอนค่ำ ๆ

ถามมาในกระทู้ดีกว่าครับ สมาชิกหรือว่าผู้สนใจท่านอื่นจะได้ประโยชน์ด้วยนะครับ

บางที ผมก็นำคำถามที่ได้จากในอีเมล์มาช่วยกันตอบในนี้เหมือนกัน ไม่อยากเก็บเอาไว้คนเดียวครับ ยิ้ม

minemind's picture
3876
ไม่ได้โม้~

ichat พี่เค้ายังไม่ค่่อยจะว่างออนมาคุยเลยฮะ โพสในบอร์ดเผลอๆไวกว่าเยอะ แจ่ม

172
55555

งั้นขอของท่านอื่นก็ได้ครับ
ที่เป็นสิง msn อะครับ

นึกได้ปุ๊บถามปั๊บ ตอบปิ๊บ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

แจมด้วยคนครับ....กระทู้ที่18แล้ว..ก็ไม่รู้จะตอบไร...เล่นกันหมดแล้วอ่าครับ...เรื่อยเปื่อยไปแล้วกันนะครับ โดยส่วนตัว ผมไม่ชอบชื่อ "Core I" เลย..ปัจจุบัน ผมประกอบคอม ผมยังประกอบQuad Core775ให้ คนอื่นอยู่เลย ไม่รู้ว่าเพราะอะไร ได้ยินชื่อ Core I ที ไร มันรู้สึกอึดอัดยังไงไม่รู้โดยเฉพาะ Core I3 ไม่ชอบและจะไม่ไช้ด้วย ผมจะข้ามไป Xeon 1156เลย(คนอื่นคงไม่เป็นหลอกครับ ผมคงเป็นคนเดียว) ผมว่าไม่น่าจะเอาQPTมาใช้ในCPU(ทำไมต้องทำตามAMDด้วยเอาใจคอเกมส์ไปเปล่า) เห็น"จขกท"อยากได้ คอร์ ไอ ก็เลย อาการออกนิดนึงครับ ไม่ได้บอกว่ามันไม่ดี..ก็เหมือนกับ..ซื้อของทั่วไปแหละครับ..คนนึงชอบแบบนี้ อีกคนชอบแบบนี้..ดีรึไม่ดีรู้อยู่แก่ใจกันดีครับ...ผมไร้สาระอย่าสนใจ...ยาวไป โทษทีครับ...ปัญหาอะไรที่สติปัญญาอันน้อยนิดผมตอบได้ ผม จะมา ช่วยตอบช่วยกวนประสาท ใหม่นะครับ ..ขอบคุณครับ.....อืมมมม

172
อิอิ

ที่ผมอยากได้ core i คือมันออกใหม่อะครับ

55555555+ เรื่องการใช้งานอะไรผมก็ไม่รู้หรอกมันดีไม่ดี

คอให้ air ออกใหม่มาต่อให้เป็น core 2 เหมือนเดิมผมก็จะซื้อครับ

ไม่ซีเรียดเรื่องสเป็คขอสวยไว้ก่อน 55555555+

แต่ตอนนี้ขอให้มันออกใหม่มาก่อนเหอะครับ

ว่าแต่ air มันถอดแบตไม่ได้ใช่เป่าครับ

10285
Intel core duo vs intel core I