ไม่รู้จะตั้งหัวข้ออะไรดีครับ แต่ช่วยหน่อยครับ

suthin's picture
30
คือผมไปได้พวกฟรีโปรแกรมมาจากร้าน macอ่ะครับ พี่เค้าก็อบใส่ externalให้
มีฟ้อนไทนด้วย เพราะบอกเค้าว่าจะไปซื้อต่างประเทศครับ
พอมาเปิดดูอ่ะครับ มันไม่เป็นรูปโฟลเดอแล้วอ่ะครับ
ก่อนมาลองกับเครื่องของเพื่อนก็เห็นเป็นโฟลเดออ่ะครับ
ต้องทำยังไงอ่ะครับ แล้วจะลงภาษาไทยเพิ่มยังไงครับ แล้วต้องโหลด
ฟ้อนเพิ่มมั๊ยครับ. หาได้จากไหนครับ

minemind's picture
3876
คนละ os พวกนามสกุลไฟล์จะต่างกัน ภาษาที่ใช้ก็ต่างกัน

ถ้าเป็นพวก app bundle ไปเปิดบน windows น่าจะมองเห็นเป็น folder แล้วข้างในก็จะมี folder อีกอันชื่อ content
แต่ถ้าเปิด บน osx ก็คงเห็นเป็น icon ของ app bundle นั้นแหล่ะครับ

30
ตอนผมเปิดบนแม็คเครื้องอื่นก่อ

ตอนผมเปิดบนแม็คเครื้องอื่นก่อนเอามาก็เป็นโฟลเดอร์นะครับ
แต่นี่พอเปิดมันรูปกระดาษอ่ะครับ พอคลิ๊กไปมันก็ขึ้นว่า application can't be found
พอมีวิธีแก้มั๊ยครับ ขอบคุณครับ

minemind's picture
3876
ตอบมั่วจิงๆฮะอันนี้

application can't be found
อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆนะครับ แต่ผมขอเดาว่า ไฟล์นี้ลงไม่ถูกวิธี โปรแกรมก็เลยไม่สามารถถูกเรียกใช้ขึ้นมาได้

--ต่ออีกหน่อย--
แต่เวลาผมเอาไฟล์โปรแกรมให้เพื่อน ส่วนใหญ่ จะเป็น .dmg (image file) หรือ เป็น .pkg (install packet เรียกถูกปะวะ) หรืออาจจะทำเป็น .zip มาให้

เพราะเคย copy แต่ตัว app บางตัวมา แล้วมันก็เปิดไม่ได้เช่นกัน (ไฟล์อาจจะเสียระหว่าง copy) และถึงแม้ว่าจะเป็น .dmg .pkg หรือ .zip เฉพาะไฟล์ที่มีขนาดใหญ่มากๆ ถ้า hdd มีอาการสะดุด หรือ เกิดการผิดพลาดเล็กน้อยในระหว่าง copy ข้อมูล ไฟล์พวกนี้ก็จะเสียหายไปเลยครับ

30
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ