ได้ WD my Passport มา แต่ copy งานลงไม่ได้

HarryMoozer's picture
35
พอดีได้ wd มาจากพี่ชาย ขนาด 500 กิ๊ก เขาใช้โน๊ตบุ๊ค PC
ใช้ไปนิดเดียว

พอผมเอามาใช้ ผมใช้กับ Macbook ของผม มองเห็นโพล์เดอร์ข้างในหมด แต่พอจะ copy ไฟล์งาน ก็ไม่สามารถ copy ได้เลย

แบบนี้เกิดจากปัญหาอะไรครับ แล้วจะทำไงถึงจะ copy งานได้ครับ
ขอบคุณครับ

nickoe's picture
4320
คิดว่า

น่าจะโดน format มาเป็น NTFS ครับ
mac อ่านได้แต่เขียนไม่ได้
ต้องถามก่อนว่า ext hdd ตัวนี้เอาไว้ใช้กับ mac ตัวเดียว
หรือต้องใช้ร่วมกับ PC อื่นๆครับ

minemind's picture
3876
ลง app เพิ่ม 2 ตัวฮะ

hdd format ntsf ต้อง
เลือกลง paragon ntsf (shareware) หรือ ntsf-3g (freeware) และลง MacFUSE (freeware) อีกตัวฮะ ถึงจะอ่านและเขียนได้

HarryMoozer's picture
35
ขอบคุณมากครับ

ลง paragon แล้ว ใช้ได้แล้วครับผม

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

NTFS-Xครับ...ไม่รู้นะntsf-3g+MacFUSE...ผมไม่เคยไช้ ได้สำเร็จซะที.ผมเลยไช้NTFS-Xตัวเดียวเลย..เสริมนิดนึง..ว่า..ถ้าHDDที่ไช้อยู่เดิมน้อยกว่า500Gb.ผมว่า เอาเปลี่ยนไปใว้ในเครื่องดีกว่านะครับ ของใหม่..น่าจะเร็วกว่า..แล้วก็ หลังจากนี้ท่าทีEX HDD ฟอแมตเป็นNTFSดีกว่าครับ..จะได้ไช้กะวินโดวส์ได้ด้วย..นะ.....อืมมมม.

minemind's picture
3876
มันเปน ext. hdd

มันเปน ext. hdd สำเร็จรูปที่มาพร้อม box มันแกะไม่ได้นี่ครับ ของ WD

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

อ๋อ...ครับ..งั้นก็ ไช้อย่างนั้นก็ดีครับ.เป็นNTFS ก็พอ...(แต่WDผมเคยแงะมาไช้กะPCนะ..แต่อย่าเลยครับ..ถ้าไม่บ้าแงะเหมือนผม อิอิ) ...อืมมมม