ได้ข่าวมาว่า ทาง apple ให้ผู้ใช้ mac ติดตั้ง antivirus จริงหรือเปล่าครับ

veeza's picture
117
ได้ข่าวมาว่า ทาง apple ให้ผู้ใช้ mac ติดตั้ง antivirus จริงหรือเปล่าครับ
ถ้าจริงช่วยแนะนำด้วยครับ

club20's picture
3
จริงครับ

แต่เป็นการป้องกันเอาไว้ก่อนนะครับเพราะตอนนี้ก็มีคนหันมาสนใจใช้ Mac กันมากขึ้นทาง Mac ก็เลยแนะนำให้ติดตั้ง Antivirus ป้องกันเอาไว้ก่อนครับ

veeza's picture
117
ช่วยแนะนำที่เหมาะกับ mac

ช่วยแนะนำที่เหมาะกับ mac หน่อยครับบ

keep_kim's picture
379
ถ้ามาจริงละก็ MacUser

ถ้ามาจริงละก็ MacUser ก็คงเสียใจกันหลายคนด้วยเหตุผลที่ว่า มาใช้ Mac เพราะไม่มีไวรัส = =

ikok's picture
10285
เหมือนว่าเรื่องนี้เคยเป็นข่าวอยู่เรื่อย ๆ ครับ

มีเป็นพัก ๆ ถ้าเป็นเมื่อเร็ว ๆ นี้ก็ตอนที่มีคนเจอว่า 10.6 มีตัวคอยดักพวก malware ในเครื่องเรา หรือก่อนหน้านั้นก็เคยมีที่ทาง apple โพสบทความเอาไว้ในเว็บเพื่อกระตุ้นให้ผู้ใช้ระวังไฟล์แปลก ๆ หรือตรวจไฟล์ที่ไม่แน่ใจด้วยการใช้โปรแกรม scan virus ก่อนเปิดขึ้นมา

บางบทความเก่า ๆ เกี่ยวกับเรื่องนี้ถูกเปลี่ยน url ไปแล้ว แต่ผมยังเจอหน้าบทความนี้อยู่(สำหรับ 10.6) ครับ
http://docs.info.apple.com/article.html?path=Mac/10.6/en/11389.html

Run an antivirus program if you find any suspicious files or applications, or if you notice any suspicious behavior on your computer.

ไม่ถึงกับว่าจำเป็น แต่การรักษาความปลอดภัยให้กับเครื่องตัวเองไว้ก่อน เป็นสิ่งที่ผมคิดว่าทาง apple ต้องการผลักดันตรงนี้ มากกว่าที่จะบอกว่าโปรแกรม anti virus เป็นสิ่งจำเป็น

เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องใหม่ ผมลองค้นเอกสารบน apple.com ดูคร่าว ๆ พบว่า เขาเตือนเกี่ยวกับเรื่องเดียวกันนี้ย้อนไปถึงตอนที่ยังเป็น OS 9 อยู่เมื่อปี 2002 เลยครับ

http://docs.info.apple.com/article.html?artnum=50569

Regularly check for viruses on your hard disk using an anti-virus program, especially if you download files from the Internet or share files with others

และบ่อยครั้งการทำงานของโปรแกรม anti virus นั้นไปฉุดการทำงานต่าง ๆ ของบางโปรแกรมใน OS X ลงครับ เช่น Time Machine

http://docs.info.apple.com/article.html?path=Mac/10.6/en/26836.html

Antivirus software can also cause Time Machine to take longer to prepare a backup. Make sure your Time Machine backup folder, located on the backup disk and named “Backups.backupdb,” is excluded from virus scanning

killpitak's picture
202
็His name is iKOK

สมแล้วที่เป็นพี่ก็อก ตอบแต่ละที เอาซะ หมดคำถามต่อเลย
ละเอียดจริงๆ

sajiro's picture
1179
iKok แปลกๆอยู่นะครับ

แต่คุณพ่อนี่เก่งตลอด เหมือนสาราณุกรมเลย

Nu-eMMa's picture
1837

Index แบร่..

ikok's picture
10285
- -

สองคนข้างบนนี้คุยอะไรกันนิ ~

Nu-eMMa's picture
1837
คุยว่า

พ่อโครตหล่อเลยนิ ~* หมดกัน 2

keep_kim's picture
379
พี่ก๊อกตัวจริงเหมือนเคย อิอิ

พี่ก๊อกตัวจริงเหมือนเคย อิอิ มีความสุข

nickoe's picture
4320
จริงๆแล้ว

mac ค่อนข้างรักษาความปลอดภัยตรงนี้ดีอยู่แล้วนะครับ
เพราะเวลาจะลงอะไรก็ต้องใส่ password ก่อน
หรือจะเปิดอะไรที่โหลดมาจาก internet ก็จะถามก่อนทุกครั้ง
ถ้ามันแปลกๆก็ cancle ไปครับ

FolkTrance's picture
130
ใช้มายังไม่โดนเลยครับ Base

ใช้มายังไม่โดนเลยครับ

Base มันแข็งครับ แบร่..

PikaJung's picture
52
ใช่ว่าไม่มีนะครับ

Virus บน Mac ก็มีครับ
ผมเก็บไว้ นี่ก็ 4-5 ตัวเหมือนกันครับ แต่ว่าไม่ร้ายแรงอะไร
แถมการเขียนไวรัสบน Mac นี่ยากเอาเรื่องเลยครับ Apple ไม่ค่อยเปิดทางให้เลย