หน้าจอขึ้นเป็นสีเขียว ช่วยด้วยยย!!!

beemahidol's picture
66
หลังจากใช้ได้ไม่ถึง 7 วัน เมื่อเช้านี้เปิดขึ้นมา เดิมก็ปกติดี แต่พอเปิด Bluetooth ของ iPhone เพื่อจะ share net ปรากฎว่าหน้าจอ เหมือนมีคลื่นแทรกเป็นสีเขียวๆ (เหมือนเป็นแสงเขียวๆ ใสๆ เพราะมองเห็นภาพพื้นหลังได้ แต่ทุกอย่างเป็นสีเขียว) ตอนแรกๆวิ่งเป็นเส้น แล้วก็เขียวเต็มหน้าจอเลย เป็นแล้วก็หายไป แล้วก็เป็นใหม่ เลยปิด Bluetooth แต่ก็ยังเป็นๆหายๆ แต่นานๆเกินขึ้นที เหมือนแค่แว๊บๆ ขึ้นมาอ่ะค่ะ เป็นเพราะอะไรคะ???

nickoe's picture
4320
เป็นผม

จะเอาใบเสร็จไปขอเปลี่ยนเครื่องใหม่เลยครับ
สงสัยจะเจอของหลุด QC มา
ถ้าไม่ต่อ bluetooth เป็นรึเปล่าครับ

ป.ล. ผมเคยเกิดเหตุการณ์นี้กับ iPod มาแล้วครับ

66
ตอนนี้หายแล้วค่ะ...

ตอนนี้ปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ ก็ยังไม่เป็นอีกนะคะ แต่ยังไม่รู้ว่าจะเป็นอีกหรือเปล่า ปิด Bluetooth แล้ว และลองเปิดใหม่ก็ไม่เป็นอีก แต่เปิดแค่แป๊บเดียวน่ะค่ะ ซื้อผ่านทาง Apple store น่ะค่ะ จะแจ้งเรื่อง และคืนของยังไงคะ ???
หรือว่ามันจะเกี่ยวกับเรื่องแสงจ้าตรง Sensor หรือเปล่าคะ เพราะตอนที่เป็นนั้นตำแหน่งของโคมไฟอยู่ใกล้มาก พอเปลี่ยนตำแหน่งก็ดีขึ้น แต่ยังมีขึ้นมาเล็กน้อย ลักาณะที่เป็น เป็นเหมือนคลื่นรบกวนน่ะค่ะ งงเหมือนกันค่ะ

ikok's picture
10285
เรื่องเปลี่ยนเครื่อง

ลองโทรไปสอบถามในเบอร์ที่อยู่ในหน้า store ในเว็บที่ซื้อมานะครับ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดเป็นเบอร์โทรฟรี และคนรับสายเป็นคนพูดไทยได้ครับ (ถ้าซื้อจากประเทศไทย)

66
จากมือถือก็โทรฟรีหรือคะ???

โทรจากมือถือก็ฟรีใช่มั้ยคะ

4320
ไม่แน่ใจครับ

แต่เบอร์บ้านฟรีแน่ๆครับ

minemind's picture
3876
ถ้ายังมีอาการแบบนี้อยู่

ถ้าอยุ่ใกล้ๆ istudio หรือ mac center ลองยกเครื่องไปตรวจสอบก็ดีนะครับ

pippo's picture
2469
จะบอกว่า...

อาการคล้ายๆ แบบนี้ อาจจะเกิดจากสนามแม่เหล็กครับ ซึ่งเกิดจากอุปกรณ์ไฟฟ้าที่วางอยู่ใกล้คอมฯ เช่น TV วิทยุ ลำโพง ฯลฯ

พอย้ายตำแหน่งให้ห่างออกไปจากอุปกรณ์ไฟฟ้าอาการจะหายครับ

ผมมีประสบการณ์เจอหนักกว่านั้นคือ ห้องทำงานอยู่ใกล้หม้อแปลงไฟฟ้าแรงสูงของการไฟฟ้า จอคอมฯ ที่อยู่ในห้องนี้สีจะเพี้ยนหมด ไม่ว่าจะอยู่มุมไหนของห้อง พอยกไปห้องอื่นกลับหายปกติ สุดท้ายต้องย้ายห้องทำงานเลยดีสุด

4320
ออ

นั่นสิครับ พูดแล้วนึกถึงทีวีเครื่องเก่าที่วางไว้ข้างปั๊มตู้ปลา
สีเพี้ยนไปข้างเลยครับ

66
อืม!!

แต่นี่เป็น iPhone เองนะคะ ถ้าคลื่นแรงอย่างที่ว่า น่ากลัวเจงๆ นอกนั้นก็ใีแค่โคมไฟ งง! เหมือนกันค่ะ
แต่โทรไปที่ Apple store เค้าแนะนำให้
1. Download OSX 10.6.4 ก่อน
2. จากนั้น ลอง Test run เครื่อง โดยให้ใส่แผ่น Mac OSX ที่ได้มา แล้ว Restart เครื่อง จากนั้น กด D ค้างมันจะขึ้นมาให้ Test
ถ้าขึ้นว่า Error หรือ แสดงผลว่าไม่ Error แต่พอเอา iPhone ที่เปิด Bluetooth ไปใกล้ แล้วเป็นอีก ก็เป็นอันต้องเปลี่ยนเครื่องใหม่...เฮ้อ หลอน

66
ลองแล้ว!!

หมดกัน 2 ลองทำตามที่ Technician แนะนำแล้ว แต่ระหว่างที่ Restart และกำลังกด D อยู่นั้น มันก็ขึ้นมาเป็นสีเขียวเหมือนเดิมเลย ก็เลยโทรไปหาเค้าอีก ตอนแรกเค้าให้ลองเปิดเครื่องแล้วกด C ค้าง มันจะขึ้นมาให้เลือกภาษา ถ้าระหว่างที่ทำเป็นอีก แสดงว่าเป็นที่ HW ก็เลยบอกว่าระหว่างกด D ค้างไว้มันก็เป็นค่ะ เค้าเลยขอปรึกษา Adviser ให้ถือสายรอ แล้ว...Adviser confirm กลับมาว่าเป็นที่ HW
เงินเงินเงิน สถานะปัจจุบัน : รอเปลี่ยนเครื่องค่ะ

4320
ยินดีด้วยกับเครื่องใหม่ครับ

ขอให้ไม่มีปัญหาอีกนะครับ

pippo's picture
2469
อ่ะ...

ดีใจด้วยนะครับ ที่พบปัญหาที่แท้จริง และก็จะได้เครื่องตัวใหม่ด้วยครับ

66
เป็นอย่างนี้อยู่เรื่อย...

เป็นคนที่ชอบเจอแจ๊คพอตอย่างนี้ประจำเลยอ่ะค่ะ... หลอน หลอน

3876
แหม เปลี่ยนเครื่องใหม่

แหม เปลี่ยนเครื่องใหม่ ยังดีกว่าส่งซ่อมนะจ๊ะ

66
ก็ยังดีค่ะ

ที่ออกอาการแต่เนิ้นๆ 555 ต้องถือว่าเป็นบุญ... ยิ้มปากกว้าง

INNOVATION's picture
343
ดีแล้วครับบบ

ดีแล้วครับบบ

66
วันอังคารนี้

DHL จะเข้ามารับสินค้า แล้วทันทีที่สินค้าที่ Store ที่สิงคโปร์ ของใหม่จะเดินทางมาหาเรา อิ..อิ..เค้าบอกว่า Processed ประมาณ 2 วันค่ะ

INNOVATION's picture
343
อย่าลืมข้อมูลก่อนนะครับ

อย่าลืมข้อมูลก่อนนะครับ

66
หมายถึงลบข้อมูลใช่มั้ยคะ?

ขอบคุณมากนะคะ

3876
น่าจะ หมายถึง back up

น่าจะ หมายถึง back up ข้อมูลมากกว่าครับ

66
ค่ะ

ยังไม่ได้เก็บอะไรมากค่ะ น่าจะไม่ต้อง แต่ยังไงก็ขอบคุณมากนะคะ ยิ้มปากกว้าง

4320
มันมีเรื่องพวก

password ที่ใส่ๆไปครับมันอาจจะอยู่ใน memory หลืบได้ครับ
format เครื่องก่อนส่งไปเลยครับ จะได้หัดไปในตัว
ฮาาาา

ป.ล.ผมไม่คิดว่า apple store จะเอาข้อมูลลูกค้าไปหรอกนะครับ
แต่กันไ้ว้ก็ดี

66
อ๋อ! อย่างนี้นี่เอง

ขอบคุณมั่กๆค่ะ จะ Format เครื่องก่อนส่งกลับค่ะ ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง