Format External HD เป็น NTFS จากเครื่อง Mac แล้วลองเสียบเข้า เครื่อง PC มองไม่เห็นครับ

Aladin's picture
7
ไป Format External HD เป็น NTFS จากเครื่อง Mac แล้วลองเสียบเข้า เครื่อง PC มองไม่เห็นครับ เนื่องจาก ผมไปโหลด NTFS-3G ลงใน Mac หลังจากนั้นผมไป Format External HD ซึ่งเดิมทำไว้เป็น FAT32 ไปเป็น NTFS-3G จากเครื่อง Mac พอเสียบเข้าไปกับ PC กลับมองไม่เห็น จะต้องแก้ไขยังไงครับ ผมใช้ Ext.HD 1TB ผมทำเป็น 3 พาร์ติชั่น คือ 1.TM 2.Mac 3.ที่เกิดปัญหาจะเอาไว้ใช้กับ Windows ขอบคุณครับ

nickoe's picture
4320
ง่ายที่สุด

คงต้อง format เป็น FAT32 ที่ mac os ไปก่อนเลย(ใช้ disk utilities นะครับ)
แล้วค่อยไป format เป็น NTFS ที่ windows อีกทีครับ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ก็เอาไปฟอแมตในวินโดวส์ นั่นแหละครับ...ถ้า วินโดวส์ มองไม่เห็นก้เข้าไปดูใน Manage\disk Management จะเห็น Hddที่เหลือในนั้นครับ...ลองฟอแมตดูครับ..(ไม่พูดเรื่องMacและ เด่ยวโดนอีก..งิงิ)..อืมมมม...

nickoe's picture
4320
อันนี้ก็ได้ครับ

ผมจำไม่ได้ว่า manage/disk มันเรียกยังไงบน windows
แถมบางคนก็ไม่เคยใช้ไม่เคยเข้าไปอีก
ดูลึกลับยังไงไม่รู้

7
เดวลอง format อีก

ขอบคุณครับ เดวผมจะฟอร์แมทอีกทีดูครับ มีออฟชั่นการฟอร์แมท แบ่งพาร์ติชั่นให้เลือก1 Guid Partition Table 2.Apple Partition Map 3.Master Boot Record ตามข้อมูล http://www.macmuemai.com/forum/topic/3299 ต้องการให้เห็นทั้งเครื่อง Mac และ PC แลัวค่อยเอา พาร์ติชั่น FAT ไป ฟอร์แมทกับ PC อีครั้งตามคุณ nickoe แนะนำ ขอบคุณครับ

riptideus's picture
29
ผมไม่แนะนำให้เปลี่ยนฟอร์แมทกั

ผมไม่แนะนำให้เปลี่ยนฟอร์แมทกับทาง osx นะคับ เพราะมันค่อนข้างจะมีปัญหาพอสมควร อยากเสนอให้เข้าไปใช้ในส่วนของ windows seven ฟอแมท ดีกว่าคับ

7
เรียบร้อยครับ เห็นทั้ง

เรียบร้อยครับ เห็นทั้ง 3พาร์ติชั่น ทั้งใน Mac และ PC แล้ว
ขอบคุณครับ