iPhone4 : Review อีกที

sajiro's picture
1179
กะจะทำเลียนแบบพี่ก็อกซะหน่อย หวังว่าคงไม่เป็นไรนะครับ หัวเราะร่วน
หลังจากใช้งาน iPhone4 มาได้สักพักนึงแล้ว ทอปคิดว่าคงจะพร้อมที่จะรีวิวรอบสองได้แล้ว
จากที่เคยทำกระทู้ Unboxing ไว้

การใช้งานในปัจจุบัน

จริงๆแล้วส่วนมากก็จะเป็นการใช้งานทั่วไปครับ ไม่ได้มีลงเฉพาะทางอะไรมากสำหรับตอนนี้
ก็จะมีตามนี้ครับ

• ฟังก์ชันโทรศัพท์ปกติ อีเมล์บ้างบางที
  • ฟังเพลง
  • ถ่ายรูป
  • internet และ social network นิดหน่อย
  • เล่นเกม (ทั้งเล่นเอง และเพื่อนเล่น)

การใช้งานที่คิดว่าจะใช้ต่อในอนาคต

ทอปคิดว่าต่อไปคงจะหา App เฉพาะทางที่เกี่ยวกับทางการแพทย์มาใช้
เช่น Anatomy, Virus หรืออื่นๆที่คิดว่าคงจะได้เรียนในปีสูงขึ้นไปจากนี้
เห็นมีอยู่หลายอันที่ค่อนข้างหน้าสนใจ แต่ตอนนี้คงยังไม่โหลดมาใช้ก่อนเพราะยังไม่ได้เรียน มีความสุข

ส่วนอีกเรื่องที่คิดว่าจะได้ใช้ก็น่าจะเป็นการหา Text Book มาอ่านเพิ่มเติม
อะไรประมาณนี้ล่ะครับ

ความรู้สึกหลังจากได้ใช้มาสักพัก

ก่อนอื่นต้องบอกว่าตอนแรกดีใจมาก สงสัยเป็นเพราะอยากได้อยู่แล้ว ต้องขอบคุณพี่ก็อกและพี่ๆอีกหลายคนด้วย
ที่ให้คำแนะนำว่าควรจะรอ ซึ่งทอปคิดว่าคุ้มจริงๆครับ มีความสุข

สำหรับความประทับใจแรกๆก็น่าจะเป็นเรื่องจอและกล้องครับ
ด้วยความที่ทอปชอบถ่ายรูปอยู่แล้วเลยยิ่งถูกใจกับกล้องเข้าไปใหญ่
ความเร็วของการประมวลกล้องค่อนข้างเร็วครับ โดยเฉพาะกล้องหน้าเร็วมาก
กดรัวๆได้สบาย ส่วนความชัดนี่ไม่ต้องพูดถึงครับ หากไม่ซูม ความชัดของรูป
บวกกับความชัดของจอ ทำให้มันค่อนข้างสมบูรณ์แบบทีเดียวครับ

มาดูเรื่องจอกัน บอกได้คำเดียวว่ายังไม่เคยเห็นมือถือที่ไหนจอชัดได้ขนาดนี้ ไม่เคยเลยจริงๆ

ยิ่งการดูภาพ ดูวีดีโอนี่เรียกว่าให้อรรถรสที่ดีมากเลยครับ เวลาเอารูปจากคอมลงในเครื่องนี่

แทบจะเรียกได้ว่าชัดยิ่งกว่าจอคอมเสียอีก (เวอร์ไป ฮ่าๆ)

ต่อมาก็เรื่องการตอบสนองต่อการจิ้ม (ขอใช้คำว่าจิ้มแทนนะครับ สั้นดี) ตอบสนองได้ดีทีเดียวครับ
แต่ด้วยความที่ทอปนิ้วใหญ่ บางทีก็จิ้มพลาด แห่ะ ๆ 1

พอใช้งานมาได้สักพักต่อมาก็สังเกตุได้ว่า แบต ทนมากๆมากๆ
จนบางวันทอปแทบจะไม่ต้องชาร์จเลย เพราะใช้งานทั้งวันกินแบตแค่ครึ่งเดียวเอง

ที่ว่าใช้นี่คือ ใช้เป็นโทรศัพท์ปกตินะครับ ไม่ได้มีคนมายืมไปเล่นเกมจริงจัง หรือเราเล่นเองจริงจัง
คือเล่นบ้างแก้เบื่อ ใช้เน็ตผ่าน Wifi บ้าง ผ่าน Edge บ้าง นิดหน่อย ถ่ายรูป โทรศัพท์เรื่อยๆอะไรแบบนี้ครับ

เพิ่มนิดหน่อยคือเคยสังเกตว่า ชาร์จเต็มร้อยก่อนนอน พอตื่นมา แบตก็ยังเต็มร้อยอยู่เลยครับ แจ่ม

เทียบกับเพื่อนที่ใช้ 3Gs แล้วบอกได้ว่าแบตทอปทนกว่าพอสมควรเลยทีเดียว
นับเป็นอีกเรื่องที่ Apple ทำมาดี และอีกเรื่องท่ีน่าสนใจคือ เวลาที่ใช้ในการชาร์จไม่นานมาก
ทอปไม่ได้จับเวลาจริงจัง แต่ประมาณกันก็ไม่นานมากอ่ะครับ แบบว่า ใช้มาแบตเหลือ 20 เปอร์เซ็นต์
ชาร์จก่อนอ่านหนังสือ พออ่านจบแบบก็เต็มไปละ ซะอย่างน้ันเลย (แต่อาจจะนานก็ได้ เรื่องนี้ทอปก็ไม่ชัวร์​ แบร่.. )

อีกเรื่องที่ทอปประทับใจคือ กระจกที่เอามาทำเป็นกรอบหน้าและหลัง
มันใช้เป็นกระจกส่องหน้าได้ด้วยครับ ชัดใช้ได้ (หลายๆคนอาจจะรู้แล้ว ฮ่าๆ) หัวเราะร่วน
แต่มีข้อเสียนิดนึงนะครับ คือมันจะสะท้อนแสงด้วยเวลาอยู่ข้างนอก แยงตาซะ

มีอีกฟังก์ชันที่ทอปคิดว่าค่อนข้างหน้าสนใจนะครับคือ
Portrait Orientation Lock ครับ เป็นการล็อกจอให้อยู่ในแนวตั้งตลอดไม่ว่าเราจะเอียงเครื่องนอนก็ตาม
ทอปคิดว่าค่อนข้างมีประโยชน์นะครับ เพราะด้วยการที่ iPhone4 มีการเพิ่มแกนหมุนไจโร (gyro) เข้ามา
ทำให้เวลาเราพลิกเครื่อง จอจะหมุนให้อย่างรวดเร็ว จนบางทีน่ารำคาญไปเลย เช่น เวลาเล่นเพลง อย่างนี้
แค่ถือเอียงไปนิดเดียวก็พลิกเป็น Cover Flow ซะแล้ว แต่โดยรวมก็ถือว่าทำให้สะดวกดีเวลาที่เราต้องการให้มันหมุนจริงๆ แบร่..

ต่อด้วยลำโพงนะครับ คิดว่าทำออกมาได้ดี ดังในระดับที่มือถือน่าจะดังได้
ทอปไม่กล้าเปิดนาน กลัวลำโพงแตก เปิดลองดูรอบเดียวแล้วก็พอ ฮ่าๆ

สำหรับไมโครโพนคิดว่าทำออกมาได้ดีพอควรเลยครับ เรื่องการตัดเสียงรบกวน (อันนี้ถามจากเพื่อนที่เคยโทรหา)
และที่น่าสังเกตได้อีกอย่างก็คือ ทอปใช้หูฟังแบบไม่มีไมค์ครับ แต่เวลาคุยแล้วเอาโทรศัพท์ใส่ไว้ในกระเป๋าเสื้อ
ก็สามารถคุยกันได้ซะอย่างนั้น แบร่..

ก็สำหรับตอนนี้คงมีเท่านี้ละครับ
เล่าสู่กันฟังนิดๆหน่อยๆ ใครมีอะไรอยากให้ทอปลองหรือมีทิปอะไรบ้างก็บอกได้นะครับ
ถ้าลองได้ก็จะลองทำดูครับ มีความสุข

Sagittarius's picture
128
ดีไม่ดีผมก็เตรียมกระเป๋าซื้อไ

ดีไม่ดีผมก็เตรียมกระเป๋าซื้อไว้แล้ว...งานนี้ขนหน้าแข้งล่วง 2 เส้น.

demon014's picture
82
อ่านแล้วฮาเลยงิ ล่วงไป 2 เส้น

อ่านแล้วฮาเลยงิ ล่วงไป 2 เส้น = = ถ้าผมแบ่งได้ ให้หมดเลยล่ะ มีเพียบ = =

อยากได้เหมือนกัน ไปลองที่ร้าน dtac มา สนุกดีครับ
อยากถามว่า เจลเบรก แล้ว เสียอะไรบ้าง ถ้าไม่เจล จะเล่นเกมตัวเต็มได้มั้ย อะไรประมาณนี้อ่ะครับ เห็นเพื่อนบอกจะเล่นเกม เต็มๆ ต้องเจล
แล้วมีคนนึงบอก เจลแล้ว จะเสียประกัน อะไรไม่รู้ครับ แนะนำส่วนนี้หน่อยครับ ขอบคุณครับ
ปล. ไค่อยาก iphone4 ช่วงนี้สอบ เสร็จก็ วันที่ 4 นู่น = =

ikok's picture
10285
แน่ะ

แอบมีเลียนแบบด้วย แบร่..

ทอปเขียนดีแล้วครับ ยิ้ม แยกเป็นประเด็น ๆ ดีนะ อ่านเข้าใจง่ายดีครับ
เดี๋ยวย้ายห้องไปไว้ห้อง review ให้ครับ

1179
ขอบคุณครับพี่ก็อก

อันที่จริงทอปก็เขียนตามแบบพี่ก็อกแหละครับ

ถ้าให้เขียนเองสดๆก็อาจจะงงได้ ฮ่าๆ
(คงต้องร่างก่อน)

minemind's picture
3876
อยากให้ลอง facetime ว่าแหล่ม มั้ย

แจ่ม

1179
คิือตอนแรกว่าจะลองแล้วล่ะครับ

แต่... !! เพื่อนอีกคนที่มี iPhone4 เหมือนกันดันเอาไป JailBreak

แล้วก็นะ Function Facetime มันก็หายไปซะอย่างนั้นเลย
เลยลองไม่ได้ฮะ = =''

minemind's picture
3876
ยืมไป restore เลย

เอ๊อ แจ่ม

1179
อย่าเลยครับ

เครื่องเค้า ฮ่าๆ

ตอนนี้อัพ 4.1 แล้วเดี๋ยวไว้จะมาอัพเดตเรื่อง HDR Photo นะครับ
ลองถ่ายดีรูปนึงแล้ว ค่อนข้างประทับใจทีเดียวครับ

Satoshi_Zousan's picture
78
ขอบคุณครับสำหรับรีวิวครับ

เยี่ยมมาก อ่ะ แน่นอน
ส่วนผมขอตามสะกดรอยต่อไปเรื่อยๆก่อนเพราะว่ามี3Gsอยู่แล้ว มีความสุข

fon.sa's picture
91
ใช่ กระจกสะท้อนแสง

ใช่ กระจกสะท้อนแสง แยงตาคนอื่น ให้แสบตาเล่นๆ 555

iTonaholic's picture
44
Face Time

พอเจลเบรคแล้วมันจะหายเหรอครับ ?

teenbag's picture
100
ดูอยู่เหมือนกัน..อยากได้..แต่

ดูอยู่เหมือนกัน..อยากได้..แต่ไม่รู้ว่าจะโชว์หน้าเครื่องกับimacได้ไหมแล้วแล้ว
ถ้าเอาไปใช่ต่างประเทศจะคิดค่าใช่โชว์หน้ายังไง..ไม่เสียค่าโทรใช่ไหมเสียแค่wifiแล้ว
ถ้าเอาไปใช่ต่างประเทศจะต้องทำยังไงจะรั้วไหม..

1179
ตอบคุณ iTonaholic นะครับ

คือทอปไม่แน่ใจว่ามันหายหรือเปล่า แต่ทอปไปดูเครื่องเพื่อนทอปที่เค้าเจลแล้ว
มันไม่มีอ่ะครับ เขาอาจจะไม่ได้เปิดก็ได้ อันนี้ไม่ทราบจริงๆ

ekkapol's picture
27
ผมลองเล่น Facetime แล้วครับ เจ๋งมาก

ก่อนอื่นก็ต้องขอบคุณคุณทอป นะครับที่เขียน review เพราะทำให้ผมอยากได้ iPhone4 มากๆเลย

แล้วก็หลังจากที่ได้อ่าน review แล้ว ผมก็ได้ไปรับเครื่อง iPhone4 ของ AIS จากงานเปิดตัว
ซึ่งผมไปรับวันที่ 25 กันยายน ที่ผ่านมา

พนักงานเขาให้เราแกะกล่องเอง เปิดเครื่องเองเป็นคนแรก ดีใจมากเลยครับ
สวยมากๆ

function ทั่วไปก็เจ๋งทีเดียวครับ เพื่อนๆรอบตัวมีแต่คนอิจฉา เพราะยังไม่มีใครใช้ (ผมอยู่เชียงใหม่)

Facetime นี่ผมลองเล่นกับเพื่อนที่ใช้ iPod touch 4th gen ครับ ดีมากๆๆๆๆ

ผมลองใช้ wifi ของมหาลัย ซึ่งทำให้การส่งภาพและเสียงไม่มีสะดุดเลยครับ สลับกล้องหน้าหลังก็เร็ว ไม่สะดุด

เห็นหน้าเพื่อนชัดเลยครับ เจ๋งจริงๆกับเจ้า facetime ตัวนี้ ไม่ต้องเสียเงินกับ video call ครับ

เพียงแค่มี wifi (ที่ต้องมีความเร็วไม่ต่ำเกินไป) ก็สามารถ facetime หากันได้แล้วครับ

ปล.เท่าที่อ่านเหมือนคุณทอปจะเรียนคณะแพทย์ นะครับเนี่ย ... วันหลังผมคงพึ่งพิงได้นะครับ เพราะกำลังหา app ที่เกี่ยวกับการแพทย์มาไว้ฝึกฝนตัวเองเหมือนกัน ... ผมเรียน แพทย์ อยู่ มช คับ ฝากตัวด้วยนะครับ

1179
ฮ่าๆ อย่างนั้นเองหรอกหรือคร้บ

ทอปอยู่ปีหนึ่งอ่ะครับ แพทย์วชิรพยาบาล ม.มหิดล

สงสัยคงต้องฝากตัวด้วยเหมือนกัน มีความสุข

ttutt's picture
216
เจ๋งจิง คอนเฟิร์มมมม!!

ตามนั้นทุกประการ ครับ

ที่ชอบที่สุดคงเป็น Facetime,กล้อง ถ่ายภาพสวยมากกก กับ Retina Display คมชัดทิ่มตาแตก เลยครับ ฮาาาา~~