Review: Microsoft 2000 Wireless Mouse

ikok's picture
10285

รีวิว mouse ms 2000

คุณ keep_kim ถามเกี่ยวกับ wireless mouse ใน forum แล้วผมมีเมาส์ยี่ห้อนี้อยู่กับตัว ซื้อมาใช้ได้สองสามเดือนแล้ว (ลืมเขียนรีวิวไปเลย) เลยได้โอกาสเขียนรีวิวแก้ตัวที่ลืมไปครับ แบร่..

เหตุผลที่เลือกรุ่นนี้

ผมเป็นคนนิ้วยาวครับ เป็นข้อจำกัดอย่างนึงสำหรับตัวผมเอง ที่ใช้เมาส์แบน ๆ หรือว่าอันเล็ก ๆ ไม่ค่อยได้ เรื่องนี้เลยเป็นความสำคัญลำดับต้น ๆ สำหรับผมเองในการเลือกเมาส์ ที่หาที่เหมาะมือได้ค่อนข้างลำบากกว่าคนทั่วไป

เมาส์สำหรับคนนิ้วยาว

ข้อมูลทั่วไป

เมาส์ที่ผมใช้ตัวนี้เป็นของ Microsoft รุ่น Wireless Mouse 2000 ครับ เป็นรุ่นกลาง ๆ เท่าที่ผมเข้าใจ (เขามีรุ่น 1000-6000 กว่า ๆ กันเลย หลาย design ครับ)

แกะกล่องและการติดตั้ง

ที่มีมาให้ในกล่องจะมีตัวเมาส์, USBตัวเซนเซอร์รับสัญญาณ, คู่มือ และถ่านแบบ AA สองก้อน

การติดตั้งไม่มีอะไรวุ่นวายครับ เอา USB เซนเซอร์ติดเข้ากับเครื่อง แล้วก็น่าจะใช้ได้เลย ไม่ต้องลง driver ในกรณีของผม (ผมใช้งานครั้งแรกบนเครื่อง 10.5 และหลังจาก upgrade เป็น 10.6 แล้วตัวเมาส์ก็ยังใช้งานได้ดีอยู่โดยไม่ต้องหา driver มาลงเพิ่มครับ

ภายนอก

เมาส์ทรงอวบ ๆ นี้ใช้สีทรงทุโทน ที่รุ่นก่อนหน้านี้ผมก็ใช้อยู่พบปัญหาสีลอกเมื่อใช้ไปสักพักนึงแล้ว แต่สำหรับตัวปัจจุบันที่เอามารีวิวนี้ ผมไม่แน่ใจว่าจะมีปัญหาเดือวกันหรือเปล่า แต่ก็ทำใจเอาไว้แล้ว แต่ที่ผ่านมายังดูดีอยู่ครับ

ด้านล่างของตัวเมาส์เป็นที่อยู่ของปุ่มเปิด/ปิด และช่องใส่ถ่าน + ช่องเก็บตัว USB เซนเซอร์สำหรับหนีบเอาไว้ติดตัวไปใช้งานนอกสถานที่ครับ

การใช้งานทั่วไป ผมไม่ค่อยได้ปิดเมาส์นัก เพิ่งเปลี่ยนถ่านครั้งแรกไปเมื่ออาทิตย์ก่อน รวมระยะเวลาตั้งแต่ซื้อมาครั้งแรกและใช้งานเกือบทุกวันแบบเปิดทิ้งเอาไว้ ได้ระยะเวลาทั้งหมดประมาณสองเดือนกว่าเกือบสามเดือน ซึ่งถ้าผมปิดเมาส์เมื่อไม่ได้ใช้งาน ถ่านน่าจะอยู่ได้นานกว่านี้ครับ

เมื่อถ่านใกล้หมด จะมีไฟเตือนขึ้นมาเป็นสีแดงแยง ๆ ตาให้เรารีบหาถ่านมาเปลี่นด้วย แบร่..

จากภาพแสดงให้เห็นตำแหน่งไฟครับ เขาจะกระพริบไปเรื่อย ๆ สร้างความหงุดหงิดในหัวใจให้กับผมเป็นอย่างมาก จนต้องรีบไปหาถ่านใหม่มาเปลี่ยนเลย (จริง ๆ นะ) ซึ่งหลังจากเปลี่ยนถ่านก้อนใหม่แล้ว ตัวไฟนี้จะเป็นสีเขียว และจะติดขึ้นมาทุกครั้งที่เราเปิดเมาส์ขึ้นมาครับ และจะค้างอยู่สัก 4-5 วินาที จากนั้นจะดับไปเอง

ปุ่ม scroll ของรุ่นนี้สามารถใช้กดได้ และโยกบังคับซ้ายขวาได้ เอาไว้เลื่อนไปด้านข้างเวลาทำงานเอกสารหรือดูเว็บครับ สะดวกดี

เมื่อเปิดมาด้านใต้ ก็จะพบกับช่องใส่ถ่าน AA ครับ

ตัว USB เซนเซอร์นี้ขนาดกำลังดี ไม่เล็กมาก ถอดเข้าถอดออกจากช่อง USB ได้ค่อนข้างถนัดมือครับ

สรุป และข้อคิดเห็น

เมาส์รุ่นนี้เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ สำหรับผู้ที่มีนิ้วยาว หรือต้องการเมาส์ทรงอวบอ้วนเอาไว้ใช้งานนะครับ รูปทรงทั่วไปจับถนัดมือดี ไม่ต้องมี driver ให้วุ่นวาย เป็นเมาส์ไร้สายที่ใช้งานง่ายไม่จุกจิก และจากที่ผ่านมาสามเดือนกว่านี้ ไม่เจอปัญหาใดใดครับ ยิ้ม

ตัวเมาส์ไม่เล็ก น่าจะเหมาะกับการใช้งานติดเครื่องที่บ้าน/ที่ทำงานมากกว่าจะพกเอาไปทำงานนอกสถานที่

ผมเคยใช้เมาส์ของ mircrosoft กับเครื่องทั้ง Mac และ PC ที่ทำงาน ค่อนข้างประทับใจในรูปทรงการออกแบบที่จัดถนัดมือ และความทนทานของปุ่มต่าง ๆ ครับ (ผมเคยสลับไปใช้งานเมาส์ยี่ห้ออื่นราคาถูก ไม่นานนักก็พังครับ ผมใช้เมาส์ค่อนข้างหนักหน่วงในแต่ละวัน แบร่..)

หมดแล้วครับ หวังว่าน่าจะเป็นประโยชน์สำหรับผู้ที่สนใจนะครับ

Mixmerize's picture
1480
เร็วมว๊ากก

เร็วมว๊ากก หมดกัน 2

10285
:)

คนหนุ่มก็งี๊ล่ะครับ แจ่ม

sajiro's picture
1179
น่าสนใจครับ

ทอปว่าเมาส์ของ Microsoft เป็นของที่ทำออกมาได้ดีทีเดียวนะครับ

น่าจะเปลี่ยนไปขายเมาส์อย่างเดียว หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน (ล้อเล่นครับ อย่าไปซีเรียส)

10285
เห็นด้วยนะครับ

ผิดคาดเหมือนกัน ไม่คิดว่าเขาจะทำเมาส์ออกมาได้ดีขนาดนี้ มีเพื่อนผมใช้เมาส์ของ MS รุ่นที่ปุ่มเยอะกว่านี้บน Mac เขาบอกว่า driver ยังทำออกมาดีด้วย ปรับอะไรได้เกือบหมดเหมือนใช้บน windows เลย ยิ้ม

keep_kim's picture
379
โหยยยย สุดยอดเลยครับบ เร็วมาก

โหยยยย สุดยอดเลยครับบ เร็วมาก ๆ เลยยย

ขอบคุณมากนะคับพี่ก๊อก มีประโยชน์มาก ๆ เลยคับ ยิ้มปากกว้าง

sajiro's picture
1179
บ้านทอปเคยซื้อเมาส์สายมาจาก Microsoft ด้วยครับ

เป็นเมาส์ธรรมด๊าธรรมดาที่ทนทานมากเลยครับ

ใช้มาเกือบจะห้าปีแล้วยังไม่พังเลยครับ

mac_japan's picture
12
รบกวนขอความรู้หน่อยิครับแล้วต่างกะ Bluetooth อย่างไรคับ แล้วมียี

รบกวนขอความรู้หน่อยิครับแล้วต่างกะ Bluetooth อย่างไรคับ แล้วมียีห้อไหนที่สามรถกใช้เมาส์ Bluetooth กะแมดพร้อมวินโดได้บ้างครับ

keep_kim's picture
379
เท่าที่ผมรู้ น่าจะแบบนี้คับ

Bluetooth คือ ใช้ต่อกับเครื่องที่มี Bluetooth เท่านั้นคับ
ส่วน Wireless คือ มี BT รึไม่มีก็ได้ เพราะว่ามี ตัวส่งสัญญาณมาให้ แต่ใช้ USB 1 ช่อง คับ